ทัพนักตบสาวไทยรุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี ออกเดินทางไปสู้ศึกวอลเลย์บอลหญิง อายุต่ำกว่า 23 ปี ชิงแชมป์โลก 2017 ที่ประเทศสโลวีเนีย ด้านโค้ชชำนาญมั่นใจทีมชุดนี้ลงตัว

 

วอลเลย์บอล

ที่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ ทีมวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย รุ่นอายุต่ำกว่า 23 ปี ได้ออกเดินทางเข้าร่วมการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง อายุต่ำกว่า 23 ปี ชิงแชมป์โลก 2017 ที่ประเทศสโลวีเนีย ด้วยสายการบินเตอร์กิช แอร์ไลน์ เที่ยวบิน ทีเค065

นายชำนาญ ดอกไม้ หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย กล่าวว่า “สภาพร่างกายของนักกีฬามีความสมบูรณ์ เรามีเวลาฝึกซ้อมนานพอสมควรจากรอบคัดเลือก นักกีฬาที่เสริมมาอย่าง อุสา ดาวเวิน และ ฑิชากร บุญเลิศ ก็ซ้อมกับยู18 มานาน มาปรับกับทีม 1 อาทิตย์ก็ถือว่าน่าพอใจ ผมคาดว่า 12 คนที่พาไปจะได้ลงสนามทั้งหมด ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ทุกคนที่ไปมั่นใจว่าใช้งานได้

 

วอลเลย์บอล

 

“ในยู23ถือเป็นการแข่งขันที่หนักเพราะเป็นรุ่นสุดท้ายก่อนขึ้ยทีมชาติชุดใหญ่ สายของเราถือว่าค่อนข้างหนัก แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเราสู้ไม่ได้ ผมว่าเราสู้สนุก ซึ่งก็ลุ้นอันดับที่ 3 ของกลุ่ม”

โดยทีมชาติไทย ในฐานะรองแชมป์เอเชีย รุ่นยู23 จะอยู่ใน กลุ่ม เอ ร่วมกับ สโลวีเนีย (เจ้าภาพ), จีน, อาร์เจนติน่า, อียิปต์ และ โดมินิกัน โดยนัดแรกของ ไทย จะพบกับ จีน วันที่ 11 ก.ย.60 เวลา 01.00 น.

 

วอลเลย์บอล

 

สำหรับวอลเลย์บอลหญิง อายุต่ำกว่า 23 ปี ชิงแชมป์โลก 2017 มีทีมเข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 12 ทีม แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 6 ทีม แข่งขันแบบพบกันหมดในกลุ่ม ทีมอันดับ 1-2 ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศต่อไป

 

วอลเลย์บอล

 

โปรแกรมการแข่งขัน

วันที่ 11 กันยายน 2560 (คืนวันที่ 10 กันยายน)
เวลา 01.00 น. ไทย พบ จีน

วันที่ 11 กันยายน 2560
เวลา 19.00 น. ไทย พบ อาร์เจนตินา

วันที่ 13 กันยายน 2560 (คืนวันที่ 12 กันยายน)
เวลา 01.00 น. ไทย พบ อียิปต์

วันที่ 14 กันยายน 2560
เวลา 22.00 น. ไทย พบ สโลวีเนีย

วันที่ 15 กันยายน 2560
เวลา 22.00 น. ไทย พบ โดมินิกัน

 

วอลเลย์บอล

 

รายชื่อนักกีฬาวอลเลย์บอลหญิง ยู23 มีดังนี้
1. อนิสา ยอดพินิจ
2. พัชราภรณ์ สิทธิศาสตร์
3. ธนัชชา สุขสด
4. ชุติมณฑน์ สากร
5. วิภาวี ศรีทอง
6. อุสา ดาวเวิน
7. วัชรียา นวลแจ่ม
8. หทัยรัตน์ จารัตน์
9. ฑิชากร บุญเลิศ
10. ฑิชาญา บุญเลิศ
11. ปริญญา พานแก้ว
12. ณัฎฐณิชา ใจแสน

 

รายชื่อทีมงานผู้ฝึกสอน
นายสมชาย ดอนไพรยอด ผู้จัดการทีม
นายชำนาญ ดอกไม้ ผู้ฝึกสอน
นายนภดล พลเภา ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน
น.อ.คมสันต์ วุฒิประเสริฐ แพทย์ประจำทีม
นางสาวรัตน์กมล จิระอำนวยพร นักกายภาพ

ชมสด!! กีฬาระดับโลก พร้อมติดตามข่าวสารได้ที่ TrueID Appและ เว็บไซต์ sport.trueid.netหรือร่วมพูดคุยกันผ่านทางLine @TrueID