หากพูดถึงคำว่ากีฬาผมคิดว่าทุก ๆ คงเข้าใจกันดีว่ากีฬาคืออะไร ? กีฬาคือการเล่นเพื่อการแข่งขัน เพื่อความเพลิดเพลิน หรือเพื่อให้ร่างกายแข็งแรง มีกฎระเบียบ และกติกาที่แน่นอนตามแต่ชนิดกีฬา.ซึ่งวันนี้ผมจะมาพูดถึงเรื่องกีฬาสำหรับการฝึกฝนร่างกายและการเตรียมพร้อมร่างกายสำหรับผู้ที่ชอบในการผจญภัยในสถานที่ต่างๆ เช่น ผู้ที่ชอบในการเดินทางเข้าป่า ขึ้นยอดเขาเพื่อชมวิวสวย ๆ รับบรรยากาศเย็นๆสบายๆอากาศที่บริสุทธิ์ต่อปอดของเรา การออกกำลังกายมีหลากหลายประเภทด้วยกัน แต่วันนี้ผมจะมาเน้นถึงการฟิตเนส ( Fisness ) ที่เป็นกีฬาอย่างนึ่งที่เป็นการเสริมสร้างร่างกายของเรา Fitness คือ การรวบรวมอุปกรณ์การออกกำลังกายไว้อาคารซึ่งจะรวบรวมบริการต่าง ๆ ไว้มากมาย เช่น โรงยิมที่มีเครื่องอุปกรณ์ต่าง ๆ ในการออกกำลังกายมากมายให้เลือกฝึกกันอย่างสนุกสนาน เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อของเราให้มีความแข็งแรงในการผจญภัยในสถานที่ต่าง ๆ เพราะเรื่องที่ผมจะพูดในวันนี้คือการผจญภัยสำหรับผู้ที่ชอบในการเดินทางพิชิตยอดเขาสูงๆ การที่เราจะเดินทางขึ้นยอดเขาสิ่งสำคัญคือร่างกายที่พร้อม ร่างกายที่แข็งแรง ส่วนขาที่ต้องรับเป็นฐานในการเดิน ประการแรกในการออกกำลังกายก็คงหนีไม่พ้นการวิ่ง การวิ่งไม่ได้ช่วยเสริมสร้างแค่ส่วนขาของเราแต่ยังส่วนในส่วนอื่น ๆ ของร่างกายเราได้เกืบทุกส่วน เช่น แขน หน้าท้อง หน้าอก และส่วนอื่น ๆ ของร่างกาย ภาพจาก Mila Kusmenko จาก Pixabay ประการที่สองเราจะมาพูดถึงการฟิตเนสที่มีหลาย ๆ กระบวนท่าในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อส่วนขาและส่วนอื่น ๆ ของร่างกาย เพื่อให้มีกล้ามเนื้อที่แข็งแรงสามารถที่จะป้องกันการเจ็บป่วยได้ ภาพจาก Mila Kusmenko จาก Pixabay ท่านี้เป็นการเสริมสร้างกล้ามเนื้อส่วนหน้าขาได้ทุกส่วน วิธีการก็ไม่ได้มีการบวนการที่ยากและทุก ๆ คนก็สามารถฝึกฝนได้ตามยิมฟิสเนสทั่ว ๆ ไป ภาพจาก Mila Kusmenko จาก Pixabay ท่านี้เป็นอีก 1 ท่าออกกำลังกายที่เสริมสร้างกล้ามเนื้อได้เกือบทุกส่วนของร่างกาย ไม่ว่าจะเป็นส่วนแขน ขา หน้าท้อง และส่วนอื่น ๆ ของร่างกาย ท่านี้อาจจะยากสำหรับผู้ที่เริ่มฝึกไหม่ ๆ ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลาในการฝึกเรื่อย ๆ ซึ่งเราสามารถฝึกได้ตามยิมทั่วไป หรือจะสามารถที่จะหาซื้ออุปกรณ์มาใช้ฝึกส่วนตัวก็ได้ครับ และนี้คือการบริหารร่างกาย หรือการออกกำลังกายสำหรับผู้ที่ชอบการผจญภัยในการเดินทางไกล หรือผู้ที่ชอบในการเดินทางสู่ยอดเขาในสถานที่ต่าง ๆ หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ได้อ่านบทความนี้. ภาพหน้าปกโดย Mila Kusmenko จาก Pixabay