สรุปทีมเข้ารอบบอลถ้วย ยูฟ่า-ยูโรปา ก่อนประกบคู่จันทร์นี้

สรุปทีมเข้ารอบบอลถ้วย ยูฟ่า-ยูโรปา ก่อนประกบคู่จันทร์นี้
13 ธ.ค. 56
9.9K

สรุปผลการเข้ารอบฟุตบอล ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนส์ ลีก และยูโรปา ลีก รอบแบ่งกลุ่ม

หลังจากเล่นในรอบแบ่งกลุ่ม 64 ทีมสุดท้าย ครบไปแล้วทั้งสิ้น 6 นัด ทั้ง 12 กรุ๊ป ก็ได้ 24 ทีมเข้าสู่รอบน็อคเอาท์ต่อไปตามรายชื่อดังนี้


     
          กลุ่ม เอ : บาเลนเซีย (สเปน) และ สวอนซี ซิตี้ (อังกฤษ)
          กลุ่ม บี : ลูโดกาเร็ตส์ ราซกราด (บัลแกเรีย) และ เชอร์โนโมเร็ตส์ โอเดซ่า (ยูเครน)

          กลุ่ม ซี : ซัลซ์บวร์ก (ออสเตรีย) และ เอสเบิร์ก (เดนมาร์ก)
          กลุ่ม ดี : รูบิน คาซาน (รัสเซีย) และ เอ็นเค มาริบอร์ (สโลวีเนีย)

          กลุ่ม อี : ฟิออเรนติน่า (อิตาลี) และ ดนิโปร ดนิโปรเปตรอฟ (ยูเครน)
          กลุ่ม เอฟ : ไอน์ทรัค แฟรงค์เฟิร์ต (เยอรมนี) และ มัคคาบี้ เทล อาวีฟ (อิสราเอล)

          กลุ่ม จี : เกงค์ (เบลเยี่ยม) และ ดินาโม เคียฟ (ยูเครน)
          กลุ่ม เอช : เซบีญ่า (สเปน) และ สโลวาน ลิเบอเรค (สาธารณรัฐเช็ก)

          กลุ่ม ไอ : โอลิมปิก ลียง (ฝรั่งเศส) และ เรอัล เบติส (สเปน)
          กลุ่ม เจ : แทร็ปซอนสปอร์ (ตุรกี) และ ลาซิโอ (อิตาลี)

          กลุ่ม เค : ท็อตแน่ม ฮอตสเปอร์ (อังกฤษ) และ อันจิ มาคัชคาล่า (รัสเซีย)
          กลุ่ม แอล : อาแซด อัล์คมาร์ (ฮอลแลนด์) และ พีเอโอเค (กรีซ)

ส่วนการจับสลากแบ่งสายรอบน็อคเอาท์ 32 ทีมสุดท้าย ยูโรปา ลีก แบ่งโถจับสลากออกเป็น 2 สาย ซึ่งมาจาก 24 ทีม 12 กลุ่มข้างต้น บวกกับ 8 ทีม โดยโถแรกจะป็นทีมวาง ซึ่งเกณฑ์การเลือกมาจากผลงานในรอบแรกที่ทำไว้ ส่วนอีกโถก็จะเป็นทีมอันดับ 2 ของแต่ละกลุ่ม ซึ่งจะจับ 8 ทีม อันดับ 3 รอบแบ่งกลุ่มจากถ้วย แชมป์เปี้ยนส์ ลีก มาแบ่งคละในโถเท่าๆกันอีกโถละ 4 ทีมอีกด้วย ตามโผดังนี้

          โถทีมวาง : อาแซด อัล์คมาร์ (ฮอลแลนด์), เอฟซี บาเซิ่ล (สวิตเซอร์แลนด์), เบนฟิก้า (โปรตุเกส), ไอน์ทรัค แฟรงค์เฟิร์ต (เยอรมนี), ฟิออเรนติน่า (อิตาลี), เกงค์ (เบลเยี่ยม), ลูโดกาเร็ตส์ ราซกราด (บัลแกเรีย), โอลิมปิก ลียง (ฝรั่งเศส), นาโปลี (อิตาลี), รูบิน คาซาน (รัสเซีย), ซัลส์บวร์ก (ออสเตรีย), เซบีญ่า (สเปน), ชัคก์ตาร์ โดเน็ตส์ก (ยูเครน), ท็อตแน่ม ฮอตสเปอร์ (อังกฤษ), แทร็ปซอนสปอร์ (ตุรกี) และ บาเลนเซีย (สเปน)

           โถไม่ใช่ทีมวาง : อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม (ฮอลแลนด์), อันจิ มาคัชคาล่า (รัสเซีย), เรอัล เบติส (สเปน), เชอร์โนโมเร็ตส์ โอเดซ่า (ยูเครน), ดนิโปร ดนิโปรเปตรอฟ (ยูเครน), ดินาโม เคียฟ (ยูเครน), เอสเบิร์ก (เดนมาร์ก), ยูเวนตุส (อิตาลี), ลาซิโอ (อิตาลี), มัคคาบี้ เทล อาวีฟ (อิสราเอล), เอ็นเค มาริบอร์ (สโลวีเนีย), พีเอโอเค (กรีซ), เอฟซี ปอร์โต้ (โปรตุเกส), สโลวาน ลิเบอเรค (สาธารณรัฐเช็ก), สวอนซี ซิตี้ (อังกฤษ), และ วิคตอเรีย เปลเซ่น (สาธารณรัฐเช็ก)

การประกบคู่ในรอบน็อกเอาท์ 32 ทีมสุดท้าย ก็จะวางโปรแกรมลงเตะกันในวันที่ 20 (เลกแรก) และ 27 (เลกสอง) เดือนกุมภาพันธ์ เชื่อมโยงไปถึงสายที่วางรอไว้ประกบคู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย ฟาดแข้งต่อในวันที่ 13 (เลกแรก) และ 20 (เลกสอง) มีนาคม 2557


ข้ามมาถึงฝั่งถ้วยยุโรปใบใหญ่หูยานสุดคลาสสิก ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนส์ ลีกกันบ้าง โดยที่ได้โฉมหน้า 16 ทีมสุดท้ายเป็นที่เรียบร้อย โดยจัดแบ่งตามอันดับการเข้ารอบเป็น 2 โถเท่าๆกัน ดังนี้

          โถแชมป์กลุ่ม : แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (อังกฤษ), เรอัล มาดริด (สเปน), ปารีส แซงต์ แชร์กแมง (ฝรั่งเศส), บาเยิร์น มิวนิค (เยอรมนี), เชลซี (อังกฤษ), โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ (เยอรมนี), แอตเลติโก มาดริด (สเปน) และ บาร์เซโลน่า (สเปน)

          โถรองแชมป์กลุ่ม : ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น (เยอรมนี), กาลาตาซาราย (ตุรกี), โอลิมเปียกอส (กรีซ), แมนเชสเตอร์ ซิตี้ (อังกฤษ), ชาลเก้ 04 (เยอรมนี), อาร์เซนอล (อังกฤษ), เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย) และ เอซี มิลาน (อิตาลี)   

          กฏเบื้องต้นในการประกบคู่คือ ทีมดังกล่าวสองโถที่จะจับชนกัน จะต้องไม่เคยเจอกันมาแล้วในรอบแบ่งกลุ่มของซีซั่นนี้ และจะต้องไม่ใช่ทีมในลีกประเทศเดียวกันอีกด้วย

          ส่วนการจับสลากประกบคู่ของศึก ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนส์ ลีก 2013/14 รอบน็อคเอาท์ 16 ทีมสุดท้ายเริ่มลงเตะวันที่ 18 และ 19 กุมภาพันธ์ (เลกแรก) วันที่ 25 และ 26 กุมภาพันธ์ (เลกสอง) เชื่อมโยงไปถึงสายที่วางรอไว้ประกบพบกันในรอบก่อนรองชนะเลิศ ในวันที่ 11 และ 12 มีนาคม (เลกแรก) วันที่ 18 และ 19 มีนาคม (เลกสอง) ปี 2557

 

 

ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้ที่
FB : TrueSport TW : True_Sport
คลิกชม ตารางถ่ายทอดสดฟุตบอล ได้ที่นี่

 

เรียบเรียงข้อมูลโดย ต.ตั้ม
13.12.13
14.45

ยอดนิยมในตอนนี้