โปรแกรมซีเกมส์ 2019 วันที่ 11 ธ.ค. 62 โปรแกรมบอล โปรแกรมถ่ายทอดสด

Dec 11, 2019

ตารางแข่งขัน ซีเกมส์ 2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์

 

มหกรรมกีฬาซีเกมส์ 2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจแห่งประเทศไทย (ทีวีพูล) ซึ่งเป็นการร่วมมือกันของ 5 ช่อง ประกอบด้วย ช่อง 3 HD, ช่อง 5 HD, ช่อง 7 HD, ช่อง 9 MCOT HD และช่อง NBT 2 HD จะรับหน้าที่หมุนเวียนกันถ่ายทอดสดให้แฟนกีฬาได้ตามเชียร์นักกีฬาไทยตลอดการแข่งขัน

ทั้งนี้ การถ่ายทอดสดจะเริ่มจากฟุตบอลชาย นัดแรก ในวันอังคารที่ 26 พ.ย. เป็นวันแรก ก่อนที่จะมีพิธีเปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการในวันเสาร์ที่ 30 พ.ย. 2562 จากนั้น ทีวีพูลจะสลับหมุนเวียนกันถ่ายทอดสด โดยแบ่งการถ่ายทอดสดออกเป็นช่วงเช้าและช่วงบ่าย โดยโปรแกรมการแข่งขันจะมีการอัพเดทให้ทราบในแต่ละวันไปจนกระทั่งถึงพิธีปิดการแข่งขัน ในวันพุธที่ 11 ธันวาคม 2562 ซึ่งจะถ่ายทอดสดทาง ช่อง 3 HD เริ่มตั้งแต่เวลา 17.00 น.

โปรแกรมแข่งขันนักกีฬาไทยและถ่ายทอดสด กีฬาซีเกมส์ 2019

วันพุธที่ 11 ธันวาคม 2562

พิธีปิดการแข่งขัน เริ่มถ่ายทอดตั้งแต่เวลา 17.00 น. ทางช่อง  ทรูไอดี ซีเกมส์ และ ช่อง 3 HD

 


วันอังคารที่ 10 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง NBT 2 HD 

ว่ายน้ำ
07.00 น. ว่ายน้ำ 10 กิโลเมตร ชาย

กรีฑา
07.30 น. วิ่ง 5,000 เมตร หญิง
08.00 น. ทศกรีฑา ชาย
08.20 น. วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
08.50 น. วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร ชาย รอบคัดเลือก

ยิงปืน
08.00 น. ยิงเป้าบิน บุคคลชาย, ทีมชาย

เทเบิลเทนนิส
09.00 น. หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ
11.00 น. ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง NBT 2 HD 

ยิวยิตสู
12.30 น. รุ่น 77 กก.ชาย, 94 กก.ชาย, 62 กก.หญิง, 55 กก.หญิง

เทเบิลเทนนิส
13.00 น. หญิงเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
13.45 น. ชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ

เซปักตะกร้อ
14.00 น. ทีมเดี่ยวชาย : ไทย – เวียดนาม

จักรยาน
14.00 น. บีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ แฟลตแลนด์

วอลเลย์บอล
14.30 น. ทีมชาย นัดชิงอันดับ 3 : ไทย – เมียนมา

บาสเกตบอล
14.45 น. ทีมชาย รอบชิงอันดับ 3
17.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์
19.15 น. ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ

อินดอร์ฮอกกี้
16.30 น. ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
18.30 น. ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย

กรีฑา
16.10 น. วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
16.30 น. เขย่ง ก้าว กระโดด ชาย
16.35 น. ทุ่มน้ำหนัก หญิง
16.45 น. ขว้างจักร ชาย
17.15 น. วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.30 น. วิ่งข้ามเครื่องกีดขวาง 3,000 เมตร หญิง
18.05 น. วิ่งข้ามเครื่องกีดขวาง 3,000 เมตร ชาย
19.00 น. วิ่งผลัด 4×400 เมตร หญิง
19.30 น. วิ่งผลัด 4×400 เมตร ชาย


วันจันทร์ที่ 9 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง 5 HD

กรีฑา
05.15 น. เดินทน 20 กิโลเมตร ชาย
07.30 น. วิ่ง 5,000 เมตร ชาย
08.00 น. ทศกรีฑา ชาย
08.20 น. วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร หญิง รอบคัดเลือก

ยิงปืน
08.00 น. ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร หญิง
08.00 น. ยิงเป้าบิน บุคคลชาย

ยิงธนู
08.30 น. คันธนูโค้งกลับ ทีมหญิง
09.20 น. คันธนูโค้งกลับ ทีมชาย
12.00 น. คันธนูโค้งกลับ ทีมผสม
12.40 น. คันธนูโค้งกลับ บุคคลชาย, หญิง

เทเบิลเทนนิส
09.00 น. หญิงเดี่ยว รอบแรก : ไทย – เมียนมา
09.40 น. หญิงเดี่ยว รอบแรก : ไทย – เวียดนาม

เซปักตะกร้อ
09.00 น. ทีมเดี่ยวหญิง รอบแรก : ไทย – เวียดนาม
10.00 น. ทีมเดี่ยวชาย รอบแรก : ไทย – สิงคโปร์

ว่ายน้ำ
09.20 น. รอบคัดเลือก :  กบ 100 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 50 เมตร ชาย, ผีเสื้อ 100 เมตร หญิง

 

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ ช่อง 9 MCOT HD

อินดอร์ฮอกกี้
12.30 น. ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์
14.30 น. ทีมชายรอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์

เทควันโด
12.45 น. รุ่น 46 กก.หญิง : ไทย – เมียนมา
13.00 น. รุ่น 58 กก.ชาย : ไทย – ติมอร์เลสเต
13.30 น. รุ่น 49 กก.หญิง : ไทย –  อินโดนีเซีย
13.45 น. รุ่น 69 กก.ชาย : ไทย – เมียนมา

แบดมินตัน
14.00 น. หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
15.00 น. ชายคู่ รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย

บาสเกตบอล
14.45 น. ทีมชาย รอบรองชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม

มวยสากล รอบชิงชนะเลิศ
14.30 น. รุ่น 54 กก.หญิง : ไทย – เวียดนาม
15.45 น. รุ่น 60 กก.หญิง : ไทย – ฟิลิปปินส์
16.45 น. รุ่น 52 กก.ชาย : ไทย – ฟิลิปปินส์
17.15 น. รุ่น 56 กก.ชาย : ไทย – เวียดนาม
17.45 น. รุ่น 60 กก.ชาย : ไทย – ฟิลิปปินส์
18.45 น. รุ่น 69 กก.ชาย : ไทย – ฟิลิปปินส์
19.45 น. รุ่น 81 กก.ชาย : ไทย – เวียดนาม

กรีฑา
16.50 น. พุ่งแหลน ชาย
17.25 น. วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
17.40 น. วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
18.05 น. วิ่ง 800 เมตร หญิง
18.10 น. กระโดดสูง หญิง
18.30 น. ขว้างจักร หญิง
18.40 น. วิ่ง 800 เมตร ชาย
19.05 น. วิ่งผลัด 4×100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
19.05 น. วิ่งผลัด 4×100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ

วอลเลย์บอล
17.00 น. ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม

ว่ายน้ำ
18.00 น. รอบชิงชนะเลิศ : ฟรีสไตล์ 800 เมตร หญิง, ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย, กบ 100 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 50 เมตร ชาย, ผีเสื้อ 100 เมตร หญิง, ผลัดผสม 4×100 เมตร ชาย

 


วันอาทิตย์ที่ 8 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง NBT 2 HD 

กรีฑา
05.30 น. เดินทน 10 กม.หญิง
07.30 น. วิ่ง 10,000 เมตร หญิง
08.00 น. สัตตกรีฑา หญิง
08.20 น. วิ่ง 100 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
09.00 น. วิ่ง 100 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
09.30 น. วิ่ง 400 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
09.50 น. วิ่ง 400 เมตร ชาย รอบคัดเลือก

กอล์ฟ
06.00 น. ทีมชาย, ทีมหญิง รอบสุดท้าย

จักรยาน
08.00 น. แมสสตาร์ท ทีมชาย, บุคคลชาย

ว่ายน้ำ
08.00 น. รอบคัดเลือก : กบ 50 เมตร ชาย, ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง, เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย, เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย, ผลัดผสม 4×100 เมตร หญิง

ยิงธนู
08.30 น. ธนูโค้งกลับ ทีมหญิง
09.20 น. ธนูโค้งกลับ ทีมชาย
12.00 น. ธนูโค้งกลับ ทีมผสม

ฟันดาบ
09.00 น. เซเบอร์ ทีมหญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
09.45 น. เอเป้ ทีมชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ ช่อง 7 HD

เทควันโด
12.00 น. รุ่น 57 กก.หญิง, 68 กก.ชาย, 74 กก.ชาย, 87 กก.ชาย, 62 กก.หญิง

แบดมินตัน
12.05 น. หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
13.05 น. ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์
13.45 น. ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
13.45 น. หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
14.30 น. หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
14.30 น. ชายคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย

มวยสากล
14.00 น. รอบรองชนะเลิศ รุ่นฟลายเวท 51 กก.หญิง, ฟลายเวท 52 กก. ชาย, ไลท์เวท 60 กก.ชาย, ไลท์เฮฟวี่เวท 81 กก.ชาย

มวยไทย
14.00 น. รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 48 กก.ชาย, 45 กก.หญิง, 54 กก.ชาย, 63.5 กก.ชาย

เซปักตะกร้อ
15.00 น. ทีมเดี่ยว หญิง รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย
15.00 น. ทีมเดี่ยว ชาย รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์
16.00 น. ทีมเดี่ยว ชาย รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

กรีฑา
16.00 น. พุ่งแหลน หญิง, กระโดดไกล หญิง, ขว้างจักร หญิง
16.20 น. วิ่ง 1,500 เมตร หญิง
16.30 น. วิ่ง 1,500 เมตร ชาย
16.40 น. วิ่ง 100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
16.50 น. วิ่ง 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.40 น. กระโดดสูง ชาย
18.15 น. ขว้างค้อน หญิง
18.25 น. ทุ่มน้ำหนัก ชาย
18.45 น. วิ่ง 400 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
19.10 น. วิ่ง 400 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ

ว่ายน้ำ
17.00 น. รอบชิงชนะเลิศ : กบ 50 เมตร ชาย, ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง, เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย, เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย, ผลัดผสม 4×100 เมตร หญิง

วอลเลย์บอล
17.00 น. ทีมชาย รอบรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์

ฟุตบอลหญิง
19.00 น. รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม

 


วันเสาร์ที่ 7 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง 5 HD

กรีฑา
07.30 น. สัตตกรีฑา หญิง
07.50 น. วิ่ง 200 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
08.15 น. วิ่ง 200 เมตร ชาย รอบคัดเลือก

จักรยาน
08.00 น. ประเภทถนน ทีม ไทม์ ไทรอัล

ว่ายน้ำ
08.00 น. รอบคัดเลือก : ฟรีสไตล์ 400 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 200 เมตร ชาย, ผีเสื้อ 50 เมตร หญิง, กบ 200 เมตร ชาย, กรรเชียง 100 เมตร หญิง, กรรเชียง 50 เมตร ชาย

ยูโด
08.00 น. ทีมชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย -มาเลเซีย
08.00 น. ทีมหญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย -มาเลเซีย

ยิงธนู
08.15 น. ธนูทดกำลัง บุคคลชาย, บุคคลหญิง
12.15 น. ธนูทดกำลัง ทีมชาย, ทีมหญิง

เซปักตะกร้อ
08.30 น. ทีมชุด ชาย รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

รักบี้
08.40 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย
09.40 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – สิงคโปร์

ฟันดาบ
09.00 น. เอเป้ ทีมหญิง
10.00 น. ฟอยล์ ทีมชาย

เทเบิลเทนนิส
09.00 น. หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์
12.30 น. หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ

เทนนิส
10.00 น. หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

 

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ  ช่อง 5 HD

เทควันโด
12.00 น. ท่ารำ บุคคลชาย, บุคคลหญิง
13.50 น. ท่ารำ คู่ผสม
14.40 น. ท่ารำ ทีมชาย, ทีมหญิง
16.00 น. ท่ารำ ฟรีสไตล์ บุคคลชาย, บุคคลหญิง, ทีมผสม

อินดอร์ฮอกกี้
13.15 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย
15.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

เทนนิส
14.00 น. คู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

มวยไทย
14.00 น. รอบรองชนะเลิศ รุ่น 45 กก. หญิง, รุ่น 54 กก. ชาย, รุ่น 48 กก. ชาย, รุ่น 63.5 กก. ชาย

แบดมินตัน
14.00 น. คู่ผสม รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
15.05 น. คู่ผสม รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
15.05 น. หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
15.40 น. หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์
15.40 น. ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
16.20 น. ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
17.00 น. ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
17.40 น. หญิงคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์

วอลเลย์บอล
14.30 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – เวียดนาม

กรีฑา
16.30 น. พุ่งแหลน ชาย
16.45 น. กระโดดไกล ชาย
16.50 น. วิ่ง 200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
17.00 น. วิ่ง 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.10 น. วิ่ง 10,000 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.15 น. ขว้างค้อน ชาย
18.30 น. เขย่งก้าวกระโดด หญิง
18.50 น. ผลัดทีมผสม 4×400 เมตร

บาสเกตบอล
17.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

ว่ายน้ำ
17.00 น. รอบชิงชนะเลิศ : ฟรีสไตล์ 400 เมตร หญิง, ฟรีสไตล์ 200 เมตร ชาย, ผีเสื้อ 50 เมตร หญิง, กบ 200 เมตร ชาย, กรรเชียง 100 เมตร หญิง, กรรเชียง 50 เมตร ชาย

แฮนด์บอลชายหาด
18.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย


 

ศุกร์ที่ 6 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ ช่อง NBT 2 HD 

กรีฑา
05.00 น. วิ่งมาราธอนชาย-หญิง

ว่ายน้ำ
08.00 น. รอบคัดเลือก : ฟรีสไตล์ 200 เมตรหญิง, ผีเสื้อ 100 เมตรชาย, กบ 50 เมตรหญิง, กรรเชียง 200 เมตรชาย, กรรเชียง 200 เมตรหญิง, ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตรชาย

โบว์ลิ่ง
08.00 น. ประเภททีม 4 คน ชาย-หญิง

เซปักตะกร้อ
08.30 น. ทีมเดี่ยว ชาย รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย

เทนนิส
09.00 น. หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม
10.00 น. หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

เปตอง
09.00 น. ชายคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
09.00 น. หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย

เบสบอล
10.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – กัมพูชา

อีสปอร์ต
10.15 น. ฮาร์ทสโตน : ไทย – เวียดนาม

เทเบิลเทนนิส
10.20 น. ชายคู่ รอบ 16 คน : ไทย – ฟิลิปปินส์

กระโดดน้ำ
11.00 น. สปริงบอร์ด 3 เมตรหญิง

วอลเลย์บอล
12.00 น. ทีมชาย รอบแบ่งกลุ่ม : ไทย – เมียนมา

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง ทรูไอดี ซีเกมส์ และ ช่อง 3 HD

อินดอร์ฮอกกี้
13.15 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – กัมพูชา

เซปักตะกร้อ
13.30 น. ทีมชุดชาย รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์

แบดมินตัน
16.00 น. หญิงคู่ รอบแรก : ไทย – เวียดนาม
17.00 น. ชายคู่ รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์
17.00 น. ชายคู่ รอบแรก : ไทย -เมียนมา

บาสเกตบอล
17.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย

มวยสากล
17.00 น. รุ่นไลท์เวต หญิง : ไทย – เวียดนาม
17.15 น. รุ่นเวลเตอร์เวต ชาย : ไทย -อินโดนีเซีย

ว่ายน้ำ
17.00 น. รอบชิงชนะเลิศ : ฟรีสไตล์ 200 เมตรหญิง, ผีเสื้อ 100 เมตรชาย, กบ 50 เมตรหญิง, กรรเชียง 200 เมตรชาย, กรรเชียง 200 เมตรหญิง, ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตรชาย


วันพฤหัสบดีที่ 5 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทาง ช่อง NBT 2 HD และ ทรูไอดี ซีเกมส์

กอล์ฟ
07.00 น. ประเภทบุคคลชาย-หญิง รอบ 2

แบดมินตัน
08.00 น. คู่ผสม รอบแรก : ไทย – เมียนมา
08.00 น. คู่ผสม รอบแรก : ไทย – กัมพูชา
09.00 น. ชายเดี่ยว รอบแรก : ไทย – เมียนมา

ยิงปืน
08.00 น. ทีมผสม ปืนยาวอัดลม 10 เมตร
08.00 น. ทีมผสม ปืนยาวพาดแท่น

ว่ายน้ำ
08.00 น. ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
08.25 น. กรรเชียง 50 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
08.30 น. ผีเสื้อ 50 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
08.35 น. กบ 200 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
08.50 น. เดี่ยวผสม 200 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
09.05 น. ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร หญิง รอบคัดเลือก

ปันจักสีลัต
08.00 น. ประเภทต่อสู้ รุ่น 50 กก.ชาย
08.00 น. ประเภทต่อสู้ รุ่น 50 กก.หญิง

โบว์ลิ่ง
08.00 น. ประเภทคู่ผสม

ยิงธนู
08.00 น. ธนูโค้งกลับ รอบคัดเลือก ชาย-หญิง

ฟันดาบ
09.00 น. เซเบอร์ บุคคลหญิง
10.00 น. เอเป้ บุคคลชาย

เทนนิส
09.00 น. หญิงคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
09.00 น. หญิงคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
10.00 น. ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม
10.30 น. ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – เวียดนาม

บาสเกตบอล
11.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – กัมพูชา

ยูโด
12.00 น. รุ่น 52 กก.หญิง, 66 กก. ชาย, 81 กก.ชาย

อีสปอร์ต
13.00 น. สตาร์คราฟท์ II : ไทย – เวียดนาม
16.15 น. ฮาร์ทสโตน : ไทย – อินโดนีเซีย

วอลเลย์บอลชายหาด
13.00 น. ทีมหญิง : ไทย 1 – อินโดนีเซีย 1
13.50 น. ทีมหญิง : ไทย 2 – อินโดนีเซีย 2
16.30 น. ทีมชาย : ไทย 1 – ฟิลิปปินส์ 1
17.20 น. ทีมชาย : ไทย 2 – ฟิลิปปินส์ 2

มวยสากล
14.45 น. รุ่นฟลายเวท ชาย : ไทย – ลาว
15.15 น. รุ่นไลท์เวลเตอร์เวท : ไทย – อินโดนีเซีย
17.15 น. รุ่นไลท์เวท ชาย : ไทย – กัมพูชา

ฟุตบอล
15.00 น. ทีมชาย นัดสุดท้าย กลุ่มบี : ไทย – เวียดนาม
19.00 น. ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ : ไทย – เมียนมา

วอลเลย์บอล
17.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์

ว่ายน้ำ
17.00 น. ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.20 น. กรรเชียง 50 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
17.25 น. ผีเสื้อ 50 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.50 น. กบ 200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
18.00 น. เดี่ยวผสม 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
18.30 น. ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ

ฮอกกี้น้ำแข็ง
18.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – สิงคโปร์


วันพุธที่ 4 ธันวาคม 2562
ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. ถ่ายทอดทาง  ช่อง NBT 2 HD 

กอล์ฟ
07.00 น. ประเภทบุคคลชาย, บุคคลหญิง

เทนนิส
08.00 น. หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
08.00 น. ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
09.00 น. ชายคู่ รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย
09.00 น. คู่ผสม รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
10.00 น. คู่ผสม รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

โบว์ลิ่ง
08.00 น. ชายคู่  รอบชิงชนะเลิศ

ว่ายน้ำ
08.00 น. ฟรีสไตล์ 400 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
08.20 น. ผีเสื้อ 200 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
08.35 น. กบ 100 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
08.45 น. เดี่ยวผสม 200 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
09.00 น. กรรเชียง 100 เมตร ชาย รอบคัดเลือก
09.10 น. ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
09.20 น. ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร ชาย รอบคัดเลือก

บิลเลียด
09.00 น. พูล 10 ลูก หญิง
12.00 น. พูล 10 ลูก ชาย

เปตอง
09.00 น. ประเภททีมชาย 3 คน รอบรองชนะเลิศ
09.00 น. ประเภททีมหญิง 3 คน รอบรองชนะเลิศ

ฟันดาบ
09.00 น. ประเภทเอเป้ บุคคลหญิง
10.30 น. ประเภทฟอยล์ บุคคลชาย

ซอฟต์บอล 
10.30 น. ทีมหญิง : ไทย – ฟิลิปปินส์

ยูโด
12.00 น. ประเภทท่าทุ่มมาตฐานชาย-หญิง

  • ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดทาง ช่อง 9 MCOT HD

    โบว์ลิ่ง
    13.00 น. ประเภท หญิงคู่  รอบชิงชนะเลิศ

บาสเกตบอล
13.15 น. ทีมชาย : ไทย – อินโดนีเซีย
17.00 น. ทีมหญิง : ไทย – มาเลเซีย

ซอฟต์บอล 
13.00 น. ทีมชาย : ไทย – อินโดนีเซีย

สนุกเกอร์
15.00 น. ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
15.00 น. พูล 9 ลูก ชาย
15.00 น. พูล 9 ลูก หญิง

มวยสากล
14.30 น. รุ่น 48 กก. หญิง :  ไทย – ฟิลิปปินส์
18.00 น. รุ่น 56 กก. ชาย : ไทย – ฟิลิปปินส์

ฟันดาบ
16.20 น. เอเป้ บุคคลหญิง รอบชิงชนะเลิศ
16.40 น. ฟอยล์ บุคคลชาย รอบชิงชนะเลิศ

ยิมนาสติก
15.00 น. ม้ากระโดด ชาย
15.30 น. คานทรงตัว หญิง
16.30 น. บาร์คู่ ชาย
17.00 น. ฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ หญิง
17.30 น. บาร์คู่ ชาย

ฮอกกี้ในร่ม
14.45 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – เมียนมา

ว่ายน้ำ
17.00 น. ฟรีสไตล์ 400 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.15 น. ผีเสื้อ 200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
17.25 น. กบ 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
17.50 น. เดี่ยวผสม 200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
18.00 น. กรรเชียง 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
18.25 น. ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
18.35 น. ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ


วันอังคารที่ 3 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น.  ถ่ายทอดสดทาง  ช่อง 5 HD

แบดมินตัน
09:00 ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

เทนนิส
08.00 น. หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
08.00 น. ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย – ฟิลิปปินส์
09.00 น. ชายคู่ รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย
09.30 น. คู่ผสม รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย
11.30 น. คู่ผสม รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

ยิงปืน
08.00 น. ปืนยาวอัดลม 10 เมตร หญิง

โบว์ลิง
08.00 น. ประเภท บุคคลหญิง

ลอว์นโบวล์
08.00 น. ทีมชาย 4 คน : ไทย – มาเลเซีย
08.00 น. ทีมหญิง 3 คน : ไทย – สิงคโปร์

วอลเลย์บอลชายหาด
08.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย 1 – สิงคโปร์ 1
08.50 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย 2 – สิงคโปร์ 2

เปตอง
08.30 น. ทีมหญิง 3 คน : ไทย – ลาว

หมากรุกสากล
09.00 น. ประเภทบุคคล ชาย, หญิง

บิลเลียด-สนุกเกอร์
09.00 น. พูล 9 ลูก ชาย
12.00 น. สนุกเกอร์ ประเภทคู่ ชาย

ปันจักสีลัต
09.00 น.  ประเภทต่อสู้ รุ่น 50 กก.ชาย
09.00 น.  ประเภทต่อสู้ รุ่น 50 กก.หญิง
09.00 น.  ประเภทต่อสู้ รุ่น 65 กก.ชาย

ฟันดาบ
09.00 น. ประเภทฟอยล์ บุคคล หญิง
10.30 น. ประเภทเซเบอร์ บุคคล ชาย

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7 HD

ฟุตบอลชาย
รอบแรก นัดที่ 4 กลุ่มบี
15.00 น.  ไทย – ลาว ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7 HD
19.00 น. อินโดนีเซีย – บรูไน
19.00 น. สิงคโปร์ -เวียดนาม

วอลเลย์บอล
14.30 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย

โบว์ลิง
13.00 น. ประเภท บุคคลชาย

ฮอกกี้ น้ำแข็ง
14.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

ไอซ์สเก็ต
15.30 น. ประเภทช็อตแทร็ค 1,000 เมตร ชาย
15.45 น. ประเภทช็อตแทร็ค 1,000 เมตร หญิง

ยิมนาสติก
15.00 น. ฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ ชาย
15.30 น. ม้าคู่ หญิง
16.30 น. ม้าหมุน ชาย
17.00 น. บาร์ต่างระดับ หญิง
17.30 น. ห่วงนิ่ง ชาย

วูซู
15.28 น. ประเภทต่อสู้ รุ่น 65 กก. ชาย : ไทย – ฟิลิปปินส์

วอลเลย์บอลชายหาด
16.30 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย 1 – ฟิลิปปินส์ 1
17.20 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย 2 – ฟิลิปปินส์ 2


วันจันทร์ที่ 2 ธันวาคม 2562

ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น.  ถ่ายทอดสดทาง  ช่อง NBT 2 HD 

ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 18.00 น. ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 5 HD  

บาสเกตบอล 3×3
08.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย
09.40 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์
10.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – อินโดนีเซีย
12.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย – เมียนมา

แบดมินตัน
08.00 น. ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ : ไทย – มาเลเซีย
14.30 น. ทีมชาย รอบรองชนะเลิศ : ไทย – อินโดนีเซีย

วอลเลย์บอลชายหาด
08.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย 1 – เวียดนาม 1
08.50 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย 2 – เวียดนาม 2

ยิงปืน
08.00 น. ปืนยาวอัดลม 10 ม. ชาย
09.00 น. ปืนสั้น พีพีซี บุคคล ชาย
09.00 น. ปืนยาวพาดแท่น Light Varmint

วูซู
08.00 น. ประเภทยุทธลีลา บุคคล ชาย
14.00 น. ประเภทต่อสู้ รุ่น 65 กก.ชาย

เทนนิส
08.00 น. ชายเดี่ยว รอบสอง : ไทย – มาเลเซีย
08.00 น. หญิงเดี่ยว รอบสอง : ไทย – สิงคโปร์
08.00 น. หญิงเดี่ยว รอบสอง : ไทย – อินโดนีเซีย
13.00 น.  คู่ผสม รอบแรก : ไทย – ฟิลิปปินส์
13.00 น.  คู่ผสม รอบแรก : ไทย – มาเลเซีย

จักรยาน
09.30 น. ดาวน์ฮิลล์ หญิง
09.50 น. ดาวน์ฮิลล์ ชาย

วอลเลย์บอล 
11.00 น. ทีมชาย รอบแบ่งกลุ่ม : ไทย – สิงคโปร์

ยิมนาสติก
13.00 น.  ยิมนาสติกศิลป์ ประเภททีม

ฟุตบอลหญิง
15.00 น. รอบแรก นัดที่สอง : ไทย – อินโดนีเซีย

 


 

วันอาทิตย์ที่ 1 ธันวาคม 2562

ฟุตบอลชาย
15:00 น. รอบแรก กลุ่มบี นัดที่สาม : ไทย – สิงคโปร์ ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 3 HD

แบดมินตัน
14.00 น. ประเภททีมชาย : ไทย – กัมพูชา

วอลเลย์บอลชายหาด
08.00 น. ทีมชาย  : ไทย – กัมพูชา
13.00 น. ทีมหญิง : ไทย – สิงคโปร์

เทนนิส
08.00 น. ชายเดี่ยว รอบแรก
08.00 น. หญิงเดี่ยว รอบแรก
08.00 น. คู่ผสม รอบแรก

บาสเกตบอล 3×3
08.00 น. ทีมหญิง  : ไทย – อินโดนีเซีย
08.20 น. ทีมชาย : ไทย – เวียดนาม
09.20 น. ทีมหญิง  : ไทย – เมียนมา

โปโลน้ำ
13.00 น. ทีมหญิง: ไทย – ฟิลิปปินส์
16.00 น. ทีมชาย : ไทย – สิงคโปร์

จักรยาน
08.00 น. จักรยานเสือภูเขา หญิง
12.00 น. จักรยานเสือภูเขา ชาย

เน็ตบอล
16.00 น. ทีมหญิงรอบรองชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์

คูราช
12.00 น.  รุ่น 52 กก. หญิง, 57 กก. หญิง, 63 กก.หญิง, มากกว่า 90 กก.ชาย

ลอว์นโบวล์
13.00 น. ประเภทชายคู่, ทีมชาย 3 คน, ทีมชาย 4 คน
13.00 น. ประเภทหญิงคู่, ทีมหญิง 3 คน, ทีมหญิง 4 คน

ทวิกีฬา-ไตรกีฬา
05.00 น. ไตรกีฬา ชาย
07.00 น. ไตรกีฬา หญิง
14.00 น. ทวิกีฬา ชาย
14.20 น. ทวิกีฬา หญิง

ฟลอร์บอล
11.00 น. ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์
17.00 น. ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ : ไทย – สิงคโปร์

สควอช
09.00 น. หญิงเดี่ยว รอบแรก
09.45 น. ชายเดี่ยว รอบแรก

ฮอกกี้น้ำแข็ง
14:00 น.  ทีมชาย :  ไทย – อินโดนีเซีย


วันเสาร์ที่ 30 พฤศจิกายน 2562

18.30 น. พิธีเปิดการแข่งขัน

ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 5 HD, ช่อง 9 MCOT HD , ช่อง NBT 2 HD  และ แอป TrueID



วันศุกร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2562 

วอลเลย์บอลชายหาด
08.00 น. ทีมชาย : ไทย พบ เวียดนาม

โปโลน้ำ
09.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ สิงคโปร์

ไอซ์ สเก็ต และ ฟิกเกอร์ สเก็ต
15.15 น. ประเภทหญิงเดี่ยว : ฐิตา ล่ำซำ, ฑีฆรี ศิลปอาชา
16.40 น. ประเภทชายเดี่ยว : ไมคาห์ ไคย์ ลินเน็ตต์


วันพฤหัสบดีที่ 28 พฤศจิกายน 2562 
ฟุตบอล
15.oo น. ทีมชาย รอบแรก นัดที่สอง : ไทย พบ บรูไน ถ่ายทอดสดช่อง 9 MCOT HD

โปโลน้ำ
09.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ ฟิลิปปินส์
18.00 น. ทีมชาย รอบแรก : ไทย พบ ฟิลิปปินส์

ฟลอร์บอล
09.00 น. ทีมหญิง รอบแรก :  ไทย พบ อินโดนีเซีย
15.00 น.  ทีมชาย รอบแรก :  ไทย พบ อินโดนีเซีย

เน็ตบอล
14.00 น. ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ สิงคโปร์


วันพุธที่ 27 พฤศจิกายน 2562
ฟลอร์บอล
09.00 น. ทีมหญิง รอบแรก :  ไทย พบ สิงคโปร์
15.00 น.  ทีมชาย รอบแรก :  ไทย พบ สิงคโปร์

โปโลน้ำ
16.00 น.  ทีมชาย รอบแรก : ไทย พบ อินโดนีเซีย

เน็ตบอล
16.00 น.  ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ ฟิลิปปินส์


วันอังคารที่ 26 พฤศจิกายน 2562
ฟุตบอล
15.00 น. ทีมชาย รอบแรก :  ไทย พบ อินโดนีเซีย ถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7 HD
15.00 น. ทีมหญิง รอบแรก :  ไทย พบ เวียดนาม

เน็ตบอล
14.00 น.  ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ บรูไน

โปโลน้ำ
09.00 น.  ทีมหญิง รอบแรก : ไทย พบ สิงคโปร์
16.00 น.  ทีมชาย รอบแรก : ไทย พบ มาเลเซีย

ฟลอร์บอล
12.00 น.  ทีมหญิง รอบแรก :  ไทย พบ ฟิลิปปินส์
18.00 น. ทีมชาย รอบแรก :  ไทย พบ ฟิลิปปินส์


วันจันทร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2562
ฟลอร์บอล
09.00 น.  ทีมหญิง รอบแรก :  ไทย พบ มาเลเซีย
15.00 น. ทีมชาย รอบแรก :  ไทย พบ มาเลเซีย

 

ซีเกมส์ 2019

ข่าวที่เกี่ยวข้องซีเกมส์ 2019

ลุงตู่ใจดี! รัฐบาลควักเงิน 224 ล้านบาท มอบให้ทัพนักกีฬาไทยที่ได้เหรียญในซีเกมส์ ครั้งที่ 30

Jan 24, 2020

รัฐบาลมอบเงินรางวัล 224 ล้านบาท ให้นักกีฬาที่ได้เหรียญรางวัลจากการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

พลเอกประยุทธ์  จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี เป็นประธานในพิธีมอบเงินรางวัลและแสดงความยินดีให้กับ นักกีฬาทีมชาติไทยที่ได้เหรียญรางวัลจากการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ โดยมี พลเอก ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี, นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, ดร.ก้องศักด  ยอดมณี  ผู้ว่าการ กกท. และนักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล ร่วมงาน ณ ตึกสันติไมตรี ทำเนียบรัฐบาล เมื่อวันที่ 23 มกราคม 2563 ที่ผ่านมา

ตามที่นักกีฬาทีมชาติไทยเข้าร่วมแข่งขันการแข่งขันกีฬากีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ ระหว่างวันที่ 30 พฤศจิกายน – 11 ธันวาคม 2562 โดยประเทศไทยได้เป็นอันดับที่ 3 จากประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขัน 11 ประเทศ ได้รับ 92 เหรียญทอง 103 เหรียญเงิน 123 เหรียญทองแดงนั้น

ทั้งนี้รัฐบาล โดยกองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ การกีฬาแห่งประเทศไทย ในฐานะองค์กีฬาที่ให้การสนับสนุน พัฒนากีฬาของชาติ  ได้มอบเงินรางวัลสำหรับนักกีฬา, ผู้ฝึกสอน และสมาคมกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัลจากการแข่งขัน โดยมอบให้กับนักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัลจากการแข่งขันกีฬากีฬาซีเกมส์ เหรียญทอง ได้รับ 300,000 บาท, เหรียญเงิน 150,000 บาท และเหรียญทองแดง 75,000 บาท

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

รวมทั้ง ผู้ฝึกสอน ได้รับเงินรางวัล 20% ของเงินรางวัลที่นักกีฬาได้รับ สำหรับประเภทที่มีนักกีฬาไม่เกิน 6 คน และ 10% ของเงินรางวัลที่นักกีฬาได้รับ สำหรับประเภทที่มีนักกีฬา ตั้งแต่ 7 คนขึ้นไป ส่วนสมาคมกีฬา ได้รับ 30% ของเงินรางวัลที่นักกีฬาได้รับ โดยเงินรางวัลที่กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ มอบให้กับนักกีฬา, ผู้ฝึกสอน และสมาคมกีฬา ที่ได้เหรียญรางวัล ในครั้งนี้รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 224,362,500 บาท (นักกีฬา 154,575,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 23,797,500 บาท และสมาคมกีฬา 45,990,000 บาท) ประกอบด้วย

สมาคมกีฬากระดานโต้คลื่นแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 450,000 บาท (นักกีฬา 300,000 บาท,ผู้ฝึกสอน 60,000 บาท และสมาคมกีฬา 90,000 บาท), สมาคมกีฬากรีฑาแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 12 เหรียญทอง 11 เหรียญเงิน และ 12 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 18,225,000 บาท (นักกีฬา 12,150,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 2,430,000 บาท และสมาคมกีฬา 3,645,000 บาท)

สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 1 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,812,500 บาท (นักกีฬา 1,875,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 375,000 บาท และสมาคมกีฬา 562,500 บาท), สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 5 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 5,715,000 บาท (นักกีฬา 3,900,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 645,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,170,000 บาท)

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

 

สมาคมกีฬาคาราเต้แห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญทอง 4 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,587,500 บาท (นักกีฬา 1,725,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 345,000 บาท และสมาคมกีฬา 517,500 บาท), สมาคมกีฬาคูราชแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 4 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,800,000 บาท (นักกีฬา 1,200,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 240,000 บาท และสมาคมกีฬา 360,000 บาท)

สมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 6 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 4 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 6,525,000 บาท (นักกีฬา 4,350,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 870,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,305,000 บาท), สมาคมกีฬาซอฟท์เทนนิสแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,912,500 บาท (นักกีฬา 1,275,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 255,000 บาท และสมาคมกีฬา 382,500 บาท), สมาคมกีฬาตะกร้อแห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญทอง ได้รับเงินรางวัลรวม 9,540,000 บาท (นักกีฬา 6,600,000 บาท,ผู้ฝึกสอน 960,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,980,000 บาท)

 

สมาคมกีฬาไตรกีฬาแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,137,500 บาท (นักกีฬา 1,425,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 285,000 บาท และสมาคมกีฬา 427,500 บาท), สมาคมกีฬาเทควันโดแห่งประเทศไทย ได้รับ 7 เหรียญทอง 3 เหรียญเงิน และ 6 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 5,962,500 บาท (นักกีฬา 3,975,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 795,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,192,500 บาท)

สมาคมกีฬาเทนนิส ลอนเทนนิสสมาคมแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 2 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,462,500 บาท (นักกีฬา 975,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 195,000 บาท และสมาคมกีฬา 292,500 บาท), สมาคมกีฬาเทเบิลเทนนิสแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,687,500 บาท (นักกีฬา 1,125,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 225,000 บาท และสมาคมกีฬา 337,500 บาท), สมาคมกีฬาเนตบอลแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,260,000 บาท (นักกีฬา 900,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 90,000 บาท และสมาคมกีฬา 270,000 บาท)

สมาคมกีฬาบาสเกตบอลแห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 5,940,000 บาท (นักกีฬา 4,200,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 480,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,260,000 บาท), สมาคมกีฬาบิลเลียดแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 675,000 บาท (นักกีฬา 450,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 90,000 บาท และสมาคมกีฬา 135,000 บาท), สมาคมกีฬาเบสบอลแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 5,040,000 บาท (นักกีฬา 3,600,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 360,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,080,000 บาท)

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 1 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 5 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 6,495,000 บาท (นักกีฬา 4,575,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 547,500 บาท และสมาคมกีฬา 1,372,500 บาท), สมาคมกีฬาโบว์ลิ่งแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,125,000 บาท (นักกีฬา 750,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 150,000 บาท และสมาคมกีฬา 225,000 บาท), สมาคมกีฬาปัญจกีฬาแห่งประเทศไทย ได้รับ 5 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 1,575,000 บาท (นักกีฬา 1,050,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 210,000 บาท และสมาคมกีฬา 315,000 บาท)

สมาคมกีฬาปันจักสีลัตแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,462,500 บาท (นักกีฬา 975,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 195,000 บาท และสมาคมกีฬา 292,500 บาท), สมาคมกีฬาเปตองแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 2,700,000 บาท (นักกีฬา 1,800,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 360,000 บาท และสมาคมกีฬา 540,000 บาท), สมาคมกีฬาฟันดาบแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 2 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 5 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 5,625,000 บาท (นักกีฬา 3,750,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 750,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,125,000 บาท)

สมาคมกีฬาฟิกเกอร์และสปีดสเก็ตติ้งแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,025,000 บาท (นักกีฬา 1,350,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 270,000 บาท และสมาคมกีฬา 405,000 บาท), สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 1 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 4,200,000 บาท (นักกีฬา 3,000,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 300,000 บาท และสมาคมกีฬา 900,000 บาท)

สมาคมกีฬามวยไทยสมัครเล่นแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 4 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 2,475,000 บาท (นักกีฬา 1,650,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 330,000 บาท และสมาคมกีฬา 495,000 บาท), สมาคมกีฬามวยปล้ำแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 1,575,000 บาท (นักกีฬา 1,050,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 210,000 บาท และสมาคมกีฬา 315,000 บาท), สมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย ได้รับ 5 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,925,000 บาท (นักกีฬา 1,950,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 390,000 บาท และสมาคมกีฬา 585,000 บาท),

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

สมาคมกีฬายิงธนูแห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 3,825,000 บาท (นักกีฬา 2,550,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 510,000 บาท และสมาคมกีฬา 765,000 บาท), สมาคมกีฬายิงเป้าบินแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 787,500 บาท (นักกีฬา 525,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 105,000 บาท และสมาคมกีฬา 157,500 บาท), สมาคมกีฬายิมนาสติกแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 5 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 3,375,000 บาท (นักกีฬา 2,250,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 450,000 บาท และสมาคมกีฬา 675,000 บาท)

สมาคมกีฬายูโดแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 7 เหรียญทอง 4 เหรียญเงิน และ 8 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 8,887,500 บาท (นักกีฬา 5,925,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 1,185,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,777,500 บาท), สมาคมกีฬายูยิตสูแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน และ 6 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,025,000 บาท (นักกีฬา 1,350,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 270,000 บาท และสมาคมกีฬา 405,000 บาท)

สมาคมกีฬารักบี้ฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 6,300,000 บาท (นักกีฬา 4,500,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 450,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,350,000 บาท), สมาคมกีฬาเรือพายแห่งประเทศไทยได้รับ 2 เหรียญทอง 6 เหรียญเงิน และ 5 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 28,042,500 บาท (นักกีฬา 19,875,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 2,205,000 บาท และสมาคมกีฬา 5,962,500 บาท)

สมาคมกีฬาลอนโบวล์สแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 900,000 บาท (นักกีฬา 600,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 120,000 บาท และสมาคมกีฬา 180,000 บาท), สมาคมกีฬาลีลาศแห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญเงิน และ 7 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 2,925,000 บาท (นักกีฬา 1,950,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 390,000 บาท และสมาคมกีฬา 585,000 บาท)

สมาคมกีฬาวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 10,050,000 บาท (นักกีฬา 7,050,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 885,000 บาท และสมาคมกีฬา 2,115,000 บาท), สมาคมกีฬาว่ายน้ำแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 9 เหรียญเงิน และ 8 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 10,522,500 บาท (นักกีฬา 7,275,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 1,065,000 บาท และสมาคมกีฬา 2,182,500 บาท), สมาคมกีฬาวินด์เซิร์ฟแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,012,500 บาท (นักกีฬา 675,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 135,000 บาท และสมาคมกีฬา 202,500 บาท)

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

สมาคมกีฬาวูซูแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญเงิน 2 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 450,000 บาท (นักกีฬา 300,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 60,000 บาท และสมาคมกีฬา 90,000 บาท), สมาคมกีฬาสควอชแห่งประเทศไทยฯ ได้รับ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 562,500 บาท (นักกีฬา 375,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 75,000 บาท และสมาคมกีฬา 112,500 บาท), สมาคมกีฬาหมากรุกสากลแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง ได้รับเงินรางวัลรวม 450,000 บาท (นักกีฬา 300,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 60,000 บาท และสมาคมกีฬา 90,000 บาท)

สมาคมกีฬาอีสปอร์ตแห่งประเทศไทย ได้รับ 2 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 4,725,000 บาท (นักกีฬา 3,150,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 630,000 บาท และสมาคมกีฬา 945,000 บาท), สมาคมกีฬาเอ็กซ์ตรีมแห่งประเทศไทย ได้รับ 3 เหรียญทอง 5 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 3,937,500 บาท (นักกีฬา 2,625,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 525,000 บาท และสมาคมกีฬา 787,500 บาท)

สมาคมกีฬาฮอกกี้น้ำแข็งแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง ได้รับเงินรางวัลรวม 8,400,000 บาท (นักกีฬา 6,000,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 600,000 บาท และสมาคมกีฬา 1,800,000 บาท), สมาคมกีฬาฮอกกี้แห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญทอง 3 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 17,640,000 บาท (นักกีฬา 12,600,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 1,260,000 บาท และสมาคมกีฬา3,780,000 บาท)

สมาคมกีฬาแฮนด์บอลแห่งประเทศไทย ได้รับ 1 เหรียญเงิน ได้รับเงินรางวัลรวม 2,100,000 บาท (นักกีฬา 1,500,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 150,000 บาท และสมาคมกีฬา 450,000 บาท) และชนิดกีฬายิงปืน ได้รับ 3 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน และ 1 เหรียญทองแดง ได้รับเงินรางวัลรวม 1,530,000 บาท (นักกีฬา 1,275,000 บาท, ผู้ฝึกสอน 255,000 บาท

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

พลเอกประยุทธ์  จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ในนามของรัฐบาลและพี่น้องชาวไทย ขอแสดงความชื่นชมต่อผู้เกี่ยวข้องทุกคนที่เข้าร่วมในการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ ที่ผ่านมาถือเป็นความสำเร็จและเป็นเกียรติประวัติที่นักกีฬาทีมชาติไทยได้สร้างชื่อเสียง และนำความภาคภูมิใจมาสู่พี่น้องชาวไทยอีกครั้งหนึ่ง จากความสำเร็จของนักกีฬา เป็นผลมาจากความเสียสละกำลังกาย กำลังใจของนักกีฬาและผู้เกี่ยวข้องทุกคน แสดงให้เห็นศักยภาพและความสามารถของนักกีฬาได้เป็นที่ประจักษ์แก่นานาประเทศได้เป็นอย่างดี ขอชื่นชมในการปฏิบัติงานของผู้จัดการทีม ผู้ฝึกสอน สมาคมกีฬา ตลอดจนเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องทุกคน ที่ทำหน้าที่ในฐานะตัวแทนประเทศไทยได้อย่างดียิ่ง หวังเป็นอย่างยิ่งว่าความสำเร็จ และรางวัลเกียรติยศที่ได้รับในครั้งนี้จะเป็นขวัญ และกำลังใจให้นักกีฬาและผู้เกี่ยวข้อง ได้พัฒนาความสามารถของตนเองให้ประสบความสำเร็จ ในการแข่งขันครั้งต่อๆ ไป

“รัฐบาล จะให้การสนับสนุนทางด้านกีฬาของประเทศอย่างเต็มที่ โดยจะพยายามผลักดันให้เกิดศูนย์วิทยาศาสตร์การกีฬา เพื่อใช้ในการพัฒนานักกีฬา อย่างเป็นระบบ อันจะทำให้การกีฬาของชาติสามารถแข่งขันกับนานาประเทศได้อย่างทัดเทียม และจะให้เผยแพร่ด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาไปสู่เยาวชน, ประชาชนที่สนใจเล่นกีฬา แข่งขันกีฬาให้มากที่สุด ขอขอบคุณ บุคคล และหน่วยงาน ทั้งภาครัฐและภาคเอกชน ที่ให้การสนับสนุนการกีฬาของชาติให้ทัดเทียมกับนานาประเทศ สามารถสร้างชื่อเสียงเกียรติภูมิมาสู่ประเทศชาติ จนเป็นที่ยอมรับทั่วโลก สำหรับผู้ที่ได้รับรางวัลในครั้งนี้ ขอให้ระลึกไว้เสมอว่า ผลงานที่ท่านได้สร้างไว้นั้น ถือเป็นเกียรติประวัติของประเทศชาติ และวงศ์ตระกูล และเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เยาวชนของชาติในการที่จะพัฒนากีฬาไปสู่ความเป็นเลิศและความเป็นอาชีพ ในระดับต่างๆ ต่อไป รวมทั้งเป็นความภาคภูมิใจของคนไทยทุกคน ขอให้รักษาความดี และเกียรติยศที่ได้รับนี้ไว้ ให้มั่นคงสืบไป สำหรับนักกีฬาที่ไม่ได้รับเหรียญรางวัลจากการแข่งขัน ขอให้ทุกคนตั้งใจฝึกซ้อมและทุ่มเทกำลังกาย กำลังใจ เพื่อพัฒนาตนเองให้มีศักยภาพ และประสบความสำเร็จในการแข่งขันในโอกาสต่อไป”

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

ซีเกมส์ 2019, ทีมชาติไทย, ทรูเชียร์ไทย, พลเอก ประยุทธ จันทร์โอชา

– ดูฟรี! พรีเมียร์ลีก มากกว่า 100 คู่ คลิก ID Station
– ดู พรีเมียร์ลีก online คลิกที่นี่
– สมัครชม พรีเมียร์ลีกทั้งฤดูกาล คลิกที่นี่

"บิ๊กนิดหน่อย"เตรียมแผนหาเจ้าภาพสำรอง หากตากาล็อกเบี้ยวจัดอาเซียนพาราเกมส์

Jan 8, 2020

ประธานคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่งประเทศไทยเตรียมแผนหารือชาติสมาชิก หากฟิลิปปินส์เบี้ยวไม่จัดศึกอาเซียนพาราเกมส์ 2020 ในเดือนมีนาคมนี้

อาเซียนพาราเกมส์

เมื่อวันที่ 8 ม.ค.ที่ผ่านมา ที่หอประชุม บริษัท บุญรอดบริวเวอรี่ จำกัด คณะนักกีฬาคนพิการ สตาฟฟ์โค้ชทีมชาติไทย อาทิ วีลแชร์เรซซิ่ง, วีลแชร์ฟันดาบ, เทเบิลเทนนิส และ วีลแชร์รักบี้  นำโดย ประวัติ วะโฮรัมย์, พงศกร แปยอ, รุ่งโรจน์ ไทยนิยม,สายสุนีย์ จ๊ะนะ พร้อมผู้บริหารสมาคมกีฬาคนพิการฯ ได้เดินทางเข้ามาสวัสดีและอวยพรปีใหม่ “บิ๊กนิดหน่อย” จุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ประธานคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่งประเทศไทย  ซึ่งบรรยากาศเป็นไปอย่างอบอุ่น โดยประมุขพาราไทยก็ได้อวยพรให้กับคณะนักกีฬาคนพิการ และสตาฟฟ์โค้ช ทีมชาติไทย ว่า ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออวยพรให้ทุกท่านทั้งผู้พิการทั่วไป และนักกีฬาพาราทั้งที่เคยรับใช้ชาติที่ผ่านมา และนักกีฬาในปัจจุบัน ขอให้มีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต ประสบความสำเร็จทั้งเรื่องการงานและครอบครัว ส่วนนักกีฬาประสบความเร็จในทุกการแข่งขัน และมีสุขภาพแข็งแรงตลอดปี 2563

อาเซียนพาราเกมส์

บิ๊กนิดหน่อย เผยอีกว่า กรณีที่ ฟิลิปปินส์ เจ้าภาพอาเซียนพาราเกมส์ 2019 ได้มีการประกาศเลื่อนการแข่งขันจากเดิมที่จะมีขึ้นในเดือนมกราคม ไปเป็นช่วงเดือนมีนาคม เนื่องจากติดขัดเรื่องงบประมาณนั้น ทำให้หลังจากทราบเรื่องดังกล่าว ทางคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่งประเทศไทย ก็เป็นห่วงได้มีดำเนินการแจ้งให้การกีฬาแห่งประเทศไทยทราบ เพื่อของบประมาณในการเก็บตัวฝึกซ้อมเพิ่มเติมในช่วง 2 เดือนก่อนถึงการแข่งขันฯ ซึ่งการกีฬาแห่งประเทศไทย ได้จัดสรรงบประมาณพิเศษให้แล้ว ทำให้ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนเรื่องที่เกรงว่าจะกระทบการแข่งขันเพื่อชิงโควต้าพาราลิมปิกเกมส์นั้น  ได้เช็คโปรแกรมแล้ว ไม่มีนักกีฬาต้องออกไปแข่งขันเพื่อชิงตั๋วพาราลิมปิกเกมส์ช่วงเดือนมีนาคมแต่อย่างใด

“ตอนนี้มีความกังวลเรื่องฟิลิปปินส์ อาจจะยกเลิกจัดการแข่งขันอาเซียนพาราเกมส์ 2020 ซึ่งหากฟิลิปปินส์ไม่จัดการแข่งขันจริงๆ จะเป็นผลเสียกับนักกีฬาคนพิการทั่วทั้งภูมิภาคอาเซียน ทุกชาติก็เป็นห่วงและพร้อมที่ร่วมผลักดันให้มีการแข่งขันเกิดขึ้นให้ได้ เพราะต้องการให้นักกีฬามีทัวร์นาเมนท์การแข่งขันฯ ซึ่งหากฟิลิปปินส์ไม่พร้อมก็จะมีการหารือกับชาติสมาชิกที่มีความพร้อมที่จะรับเป็นเจ้าภาพแทน” ประมุขพาราไทย กล่าว

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

>> วุ่นวายเลย! ทัพพาราไทยปรับแผนใหม่ หลังเจ้าภาพเลื่อนศึกอาเซียนพาราเกมส์ไปแข่งมี.ค.

>> ปิดฉากซีเกมส์! ประมวลภาพพิธีปิดการแข่งขัน พร้อมส่งไม้ต่อเวียดนามเป็นเจ้าภาพครั้งหน้า

– ดูบอลสดฟรี! พรีเมียร์ลีก มากกว่า 100 คู่ คลิก ID Station
– ดู พรีเมียร์ลีก online คลิกที่นี่
– สมัครชม พรีเมียร์ลีกทั้งฤดูกาล คลิกที่นี่

วุ่นวายเลย! ทัพพาราไทยปรับแผนใหม่ หลังเจ้าภาพเลื่อนศึกอาเซียนพาราเกมส์ไปแข่งมี.ค.

Dec 20, 2019

‘บิ๊กนิดหน่อย’ ประมุขพาราไทย ปรับแผนทัพไทยใหม่ หลังฟิลิปปินส์แจ้งเลื่อนอาเซี่ยนพาราเกมส์ ไปแข่งมีนาคม 2563

อาเซียนพาราเกมส์

เมื่อวันที่ 20 ธ.ค. “บิ๊กนิดหน่อย” จุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ประธานคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า ได้รับแจ้งจากนายไมเคิล บาร์เรโด ประธานจัดการแข่งขัน ฟิลิปปินส์พาราลิมปิก (พีพีซี) ในฐานะฝ่ายจัดการแข่งขันอาเซียนพาราเกมส์ ขอเลื่อนการแข่งขันกีฬาคนพิการ “อาเซียน พาราเกมส์” ครั้งที่ 10 ออกไปจากเดิม 18-24 มกราคม 2020 เป็นวันที่​ 20-28 มีนาคม 2020

ทั้งนี้ ในเบื้องต้น นายจุตินันท์ได้พูดคุยกับ ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการ กกท. และได้รับทราบข้อมูลที่ตรงกันว่าเจ้าภาพได้ขอเลื่อนการแข่งขันออกไปเป็นช่วงเดือนมีนาคมแทน ซึ่งส่งผลกระทบกับนักกีฬาไทยแน่นอน เพราะแผนการซ้อมที่เตรียมมานั้นสำหรับแข่งขันในเดือนมกราคม  จึงต้องปรับแผนการซ้อมใหม่ให้สอดคล้องกับโปรแกรมที่เลื่อนออกไปด้วย คิดว่าไม่มีปัญหาอะไรมากกับไทย

“นอกจากนี้ โปรแกรมที่เลื่อนออกไปยังไปกระทบกับโปรแกรมการแข่งขันควอลิฟายพาราลิมปิกบางชนิดกีฬาด้วย ทำให้นักกีฬาดังหลายคนอาจจะไม่ได้เข้าร่วมอาเซียนพาราเกมส์​ ต้องไปคัดพาราลิมปิกซึ่งเป็นเกมที่สำคัญกว่า​ ดังนั้นในการแข่งขันอาเซียนพาราเกมส์ครั้งนี้ อาจได้เห็นนักกีฬาหน้าใหม่เข้าร่วมการแข่งขันมากขึ้นอีก ก็เป็นเรื่องที่ดีที่นักกีฬาดาวรุ่งจะได้รับโอกาสและได้รับประสบการณ์ในการแข่งขันครั้งนี้”

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

>> ปิดฉากซีเกมส์! ประมวลภาพพิธีปิดการแข่งขัน พร้อมส่งไม้ต่อเวียดนามเป็นเจ้าภาพครั้งหน้า

>> ผลงานไม่ดี! เผยสถิติไทยหลุด 2 อันดับแรกตารางเหรียญเป็นครั้งแรกในรอบ 28 ปี

– ดูบอลสดฟรี! พรีเมียร์ลีก มากกว่า 100 คู่ คลิก ID Station
– ดู พรีเมียร์ลีก online คลิกที่นี่
– สมัครชม พรีเมียร์ลีกทั้งฤดูกาล คลิกที่นี่

 

 

ปิดฉากซีเกมส์! ประมวลภาพพิธีปิดการแข่งขัน พร้อมส่งไม้ต่อเวียดนามเป็นเจ้าภาพครั้งหน้า

Dec 12, 2019

ชมภาพพิธีปิดการแข่งขันซีเกมส์ 2019 อย่างเป็นทางการ พร้อมกับมอบหน้าที่ต่อให้ประเทศเวียดนามเป็นเจ้าภาพครั้งต่อไปที่กรุงฮานอย ในปี 2021

พิธีปิด ซีเกมส์

มหกรรมกีฬาซีเกมส์ 2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ ได้รูดม่านปิดฉากลงแล้ว โดยได้มีการจัดพิธีปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการที่นิวคลากร์ ซิตี้ แอธเลติก สเตเดี้ยม เมืองคลากร์ เมื่อวันพุธที่ 11 ธ.ค.ที่ผ่านมา

สำหรับพิธีปิด เจ้าภาพได้จัดการแสดง ตามด้วยขบวนพาเหรดของทัพนักกีฬา และเจ้าหน้าที่จาก 11 ชาติที่เข้าร่วมการแข่งขัน หลังจากนั้น มร.อัลลัน ปีเตอร์ คาเยโตน่า ประธานจัดการแข่งขันซีเกมส์ 2019 และ อับราฮัม โตเลนติโน่ ประธานคณะกรรมการโอลิมปิกแห่งฟิลิปปินส์ ได้กล่าวปิดการแข่งขัน และมอบธงประจำการแข่งขันต่อให้กับตัวแทนจากเวียดนาม ซึ่งจะเป็นเจ้าภาพครั้งต่อไปที่กรุงฮานอย ในปี 2021 ตามด้วยการเปิดเพลงชาติเวียดนาม และการแสดงจากเจ้าภาพปี 2021

พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)

สุดท้ายเป็นการจุดพลุไฟ พร้อมกับแสงสีเสียงตระการตา ปิดท้ายด้วยคอนเสิร์ตจาก ”แบล็ค อายด์ พีส์” ศิลปินฮิพฮอพระดับโลกจากสหรัฐอเมริกา

พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by Gary Tyson/Getty Images for SEA Games)
พิธีปิด ซีเกมส์(Photo by TED ALJIBE/AFP via Getty Images)

ซีเกมส์ 2019

ติดตามข่าวซีเกมส์อื่นๆ คลิกที่นี่

 

– ดูบอลสดฟรี! พรีเมียร์ลีก มากกว่า 100 คู่ คลิก ID Station
– ดู พรีเมียร์ลีก online คลิกที่นี่
– สมัครชม พรีเมียร์ลีกทั้งฤดูกาล คลิกที่นี่

Sport-clip_ไฮไลท์การแข่งขันมวยสากลหญิง รุ่น 54 กก.

Dec 12, 2019

การแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นหญิง กีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ รุ่น 54 กก. “เมษา” นิลาวัลย์ เตชะสืบ ชนะ หย่าอูเยน จากเวียดนาม คว้าเหรียญทองไปได้