คงมีโอกาสได้เห็นกันบ้างแล้ว กับฝีมือการเล่นของ ทิพย์ แก้วกัลยา กมุลทะลา บอลเร็วทีมชาติไทยเจ้าของส่วนสูง 178 ซม. ในรายเนชันส์ลีกที่กำลังแข่งขันกันอยู่ โดยเจ้าตัวถูกส่งลงมาเล่นเป็นตัวหลักแทนทัดดาว ที่ได้รับบาดเจ็บไป ซึ่งการเล่นของเธอนั้นก็ถูกวิจารณ์จากแฟนลูกยางทั้งด้านลบและด้านบวก ด้วยสไตล์การเล่นที่ต่างจากทัดดาวอย่างชัดเจน จึงมีการเปรียบเทียบเกิดขึ้นมากมายในโลกโซเชียลในช่วงที่ผ่านมาทิพย์ ติดทีมชาติขึ้นมาพร้อมๆกับทัดดาวและหัตถยา แต่ด้วยอาการบาดเจ็บจึงทำให้ต้องหลุดวงโคจรทีมชาติไปช่วงหนึ่ง แต่การเล่นในลีกของเธอก็ยังโดดเด่นพอที่จะให้เป็นที่พูดถึงเกี่ยวกับโอกาสที่จะกลับเข้ามาในแคมป์ทีมชาติอีกครั้ง ถึงจะยังไม่ติดทีมชาติแต่ทิพย์ก็ถูกซื้อตัวไปเล่นในสโมรสรเจทีมาเวลลัส ในลีกสูงสุดของญี่ปุ่นและยังเป็นคนไทยคนแรกที่คว้าแชมป์ลีกวอลเลย์บอลญี่ปุ่นมาครองอีกด้วย เวลา 2 ปีในการเล่นให้เจที ทิพย์ พัฒนาตัวเองอยู่เสมอด้วยความที่เป็นผู้เล่นบอลเร็วที่ตัวเล็กการไปเล่นที่ญี่ปุ่นเหมือนการที่มีคนเข้ามาแก้ปัญหาให้ได้ถูกจุด ทำให้ได้ฝึกจังหวะบล็อกที่ดีขึ้นและได้จุดเด่นของญี่ปุ่นกับมาด้วยก็คือการแอคทีฟ ตื่นตัวอยู่เสมอและสเต็ปเท้าที่คล่องตัวมากขึ้น การวิ่งรีบราวบอลกลับมาให้เพื่อนเล่นได้ นั่นคือสิ่งที่ได้กลับมาแก้วกัลยา ชื่อนี้ถูกพูดถึงเสมอเมื่อมีการพูดถึงผู้เล่นที่ควรติดทีมชาติ การพัฒนาฝีมือจากญี่ปุ่นถูกนำมาใช้ในไทยลีก และจุดนี้เป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้เธอถูกเรียกเข้าแคมป์ทีมชาติ ด้วยการเล่นที่เป็นญี่ปุ่นแท้ๆนั่นเอง ด้วยความเก่งในลีกและอายุของเธอแล้วเมื่อติดทีมชาติทุกคนก็ล้วนคาดหวังให้ลงไปเปลี่ยนเกมให้ได้ แต่ขึ้นชื่อว่าการแข่งขันระดับโลกทุกคนก็ล้วนต้องมีการปรับตัวทั้งนั้น จากที่ต้องบล็อกผู้เล่น 180 แต่ต้องมาบล็อกผู้เล่น 190 ระดับความยากมันต่างกันมากเลยในนัดที่แข่งกับเบลเยียมเป็นนัดแรกที่ทิพย์ได้ลงสนาม อย่างที่กล่าวไปว่านักกีฬาต้องการเวลาในการปรับตัว นัดนี้เธอทำผลงานได้ไม่ดีนัก ไม่ได้ตามสิ่งที่แฟนลูกยางต้องการ แต่ในนัดถัดมาที่ต้องเจอกับยักษ์ใหญ่เอเชียอย่างจีน เธอเองก็ดีดฟอร์มขึ้นมาช่วยทีมได้ ถึงแม้เกมรุกจะยังไม่มา แต่การรีบราว การเก็บบอลของเธอก็ดีขึ้นมากเลย สนามที่สองกับสถานการณ์บังคับให้ทิพย์ต้องยืนเป็นตัวหลักโดยไม่มีตัวเปลี่ยน เห็นได้ชัดว่าเธอเล่นด้วยความกดดันในสองนัดแรกตรงนี้ทำให้จุดเด่นของเธอหายไปจนหลายคนกังวลกับฟอร์มที่ดรอปของเธอแต่ในสองนัดหลังจะเห็นว่าเธอเล่นได้ผ่อนคลายมากขึ้น ในด้านของฟอร์มโดยรวมถึงแม้เธอจะไม่มีแต้มจากการบล็อกมากนักแต่บอลที่โดนมือก็ถูกเกี่ยวกลับมาเล่นได้เยอะเลยทีเดียว บอลรุกก็เข้ามือกับพรพรรณมากขึ้น ถึงแม้จะตีไปลงมือฝ่ายตรงข้ามแต่ก็ดีกว่าปัดๆป้ายๆใช่ไหมละครับ การมีทิพย์ในทีมก็ยังถือว่าจำเป็นกับระบบทีมตอนนี้อยู่ ไม่ได้ทำให้ทีมลดระดับลงมากนักอย่างน้อยประสบการณ์ของเธอก็ยัช่วยทีมได้การกลับมาของ ทิพย์ แก้วกัลยาในครั้งนี้ก็ต้องให้กำลังใจเธอในการก้าวข้ามกำแพงความกดดันที่ต้องเจอไปให้ได้ครับ ขอให้เธอปรับตัวได้และมีความผ่อนคลายในการเล่นมากขึ้น ดึงจุดเด่นของตัวเองกลับมาให้ได้ บอลรีบลาว บอลไหลหลัง การรองบอลให้เพื่อนเล่น เชื่อว่าแฟนลูกยางหลายคนก็ยังอยากเห็นเธออยู่นในสนามในฟอร์มที่พีคอยู่ สุดท้ายนี้อย่าลืมติดตามให้กำลังใจสาวไทยในการแข่งขันเนชันส์ลีกสนามสุดท้ายสนามที่สาม ณ ประเทศบัลแกเรียด้วยนะครับ ขอบคุณภาพประกอบบทความจาก Volleyballworldภาพปก ภาพที่ 1 2 3 4 5*STAR COVER"อย่ามัวแต่ดูมาดังกัน"*ทรูไอดีคอมมูนิตี้ ขอชวนทุกคนมาสนุกโคฟเวอร์ พร้อมลุ้นรับเงินรางวัลมูลค่ารวมกว่า 7,000 บาท (5 รางวัล) โคฟคนที่ใช่ ไลค์คนที่ชอบ`ร่วมสนุกได้ที่ ทรูไอดีคอมมูนิตี้ ห้อง cover บนแอปทรูไอดี`คลิกเลย >> https://ttid.co/UAnK/7y9jfqkqอ่านรายละเอียดเพิ่มเติม >> https://bit.ly/3O1cmUQร่วมสนุกตั้งแต่วันที่ 10 มิถุนายน 2565 - วันที่ 3 สิงหาคม 2565