ลิเวอร์พูล....รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง30 กว่าปีก่อน ได้นั่งดูฟุตบอลผ่านหน้าจอทีวีกับพ่อ พ่อๆ คนนั้นใครอ่ะ ตัวดำๆ บึกๆ อ่ะเลี้ยงบอลเก่งจังเลย เลี้ยงถึงเส้นหลังตลอด แล้วตบเข้ากลางประตู สุดยอดเลย เสียงพ่อตอบ "เค้าชื่อ จอห์น บาร์นส์ ทีมนี้แหละพ่อเชียร์" ตั้งแต่นั้นมา ผมก็เชียร์ ลิเวอร์พูล มาตลอด มันอาจเเริ่มจากชอบที่ตัวบุคคล เลยเชียร์มาถึงทีมด้วย ไล่เรียงมาจาก จอห์น บาร์นส์ / สตีฟ แมคมานามาน / ไมเคิ่ล โอเว่น / ร็อบบี้ ฟาวเวอร์ / สตีเว่น เจอราร์ด / เตอเรส / หลุยส์ ชัวเรส / ทุกคนเหล่านี้รวมกันเป็น ลิเวอร์พูล ที่ผมเชียร์มากว่า 40 ปี ยุคสมัย เคนนี่ แดลกลิช / รอนนี่ โมแรน /แกรม ชูเนส / รอย อีแวนส์ มาถึง อุลลิเยร์ ที่นำ 3 แชมป์บอลถ้วยมาให้แฟนบอลได้มีความสุขเล็กๆ พอเชิดหน้าชูตาได้บ้าง แต่ยังไม่สุด ล่วงเลยมาถึง ยุค ราฟาเอล เบนิเตช แชมป์ถ้วยใหญ่สุดของยุโรป เราคว้ามาได้ด้วย ค่ำคืนปาฏิหาร์ยที่อิสตันบูล ใจพองโตได้เต็มที่ The KOP หน้าบานกันถ้วนหน้า แต่แฟนบอลทุกคนเรารู้ดี มันยังไม่สุดในหัวใจ แชมป์ลีก ที่เรารอคอยนั่นแหละที่เราถวิลหา และอยากได้ครอบครองเป็นที่สุดในหัวใจของ the kop ทุกคน แล้วชายคนนั้นก็เดินเข้ามาในสโมสรลิเวอร์พูล ของเรา The normal one ผู้ที่บอกกับทุกคนว่า เขาเป็นชายธรรมดาคนหนึ่งที่รักในฟุตบอล และจะพยายามอย่างเต็มที่เพื่อสโมสรแห่งนี้ เพื่อลิเวอร์พูล เขาจะพยายามนำแชมป์มาสู่สโมสรแห่งนี้ ชายคนนี้นำเข้ามาด้วยระบบ เกเก้น เพลสซิ่ง เล่นบอลด้วยสไตล์ เฮฟวี่ เมทัล เปลี่ยนลิเวอร์พูล ให้เป็นทีมที่ดุดัน ไล่บอลหนักหน่วง เสียบอลรีบแย่งให้ได้คืนมา แล้ว คล็อปป์ ก็นำแชมป์ ยูฟ่าแชมป์เปี้ยน ลีค มาให้พวกเราได้ใน ฤดูกาล 2018-2019และแล้ว....ในที่สุด วันนี้ก็มาถึงตั้งแต่ผมเริ่มเชียร์ลิเวอร์พูลมา แชมป์นี้แหละที่รอคอย แชมป์ลีคสูงสุดของประเทศ ในปี 2018-2019 ชายธรรมดาคนหนึ่งนำแชมป์มาให้พวกเราชาวลิเวอร์พูลได้ชื่นชมกัน สุดยอดแห่งแชมป์ที่รอคอย มันช่างปลื้มปลิ่ม ปิติยินดีเป็นอย่างยิ่ง ในใจคิดว่าแชมป์นี้แหละที่รอคอย ปัจจุบัน ฤดูกาล 2023-2024 กำลังใกล้จะจบลง พร้อมกับการจากไปของชายซึ่งนำความสุขมาให้แก่พวกเรา เกิดเหตุการณ์ขึ้นมากมายภายในสโมสรแห่งนี้ ตั้งแต่การจากไปของผู้เล่นกลองกลางแทบยกชุด แต่ขายคนนี้ก็ทำให้เรามีลุ้นสี่แชมป์ แล้วก็ได้แชมป์คาราบาว แล้วสถานการณ์ก็ไม่สู้ดีเลย ตกรอบเอฟเอคัพด้วยอริตัวฉกาจ ซ้ำด้วยผลเสมอที่โอลแทรฟฟอร์ด ตกรอบยูโรป้าคัพ ฟอร์มออกทะเล ทุกอย่างเกิดขึ้นตามวิถีของมัน ทุกอย่างดำเนินต่อไป การจากไปของผู้คน การขึ้นมาใหม่ของผู้คน เราอาจจะไม่สบอารมณ์ หงุดหงิดกับฟอร์มของนักเตะแต่สิ่งหนึ่งจะไม่เปลี่ยนไปคือ สโมสรลิเวอร์พูล และอีกสิ่งที่ยังคงอยู่ " ลิเวอร์พูล.....รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง "ขอขอบคุณ ที่มาภาพ Liverpool FCภาพหน้าปก ภาพที่ 1 ภาพที่ 2 ภาพที่ 3 ภาพที่ 4