รีเซต
ปรบมือ!! กรีฑาไทยเดินหน้ากวาดเหรียญอุตลุด ศึกอาเซียนพาราเกมส์

ปรบมือ!! กรีฑาไทยเดินหน้ากวาดเหรียญอุตลุด ศึกอาเซียนพาราเกมส์

ปรบมือ!! กรีฑาไทยเดินหน้ากวาดเหรียญอุตลุด ศึกอาเซียนพาราเกมส์
bally4455
6 มิถุนายน 2566 ( 22:55 )
172

การแข่งขันกรีฑา รอบเย็น อาเซียนพาราเกมส์ ครั้งที่ 12 ที่สนามกีฬาแห่งชาติมรดก เตโช กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา เมื่อวันที่ 6 มิถุนายน ทัพกรีฑาไทยยังคงทำผลงานยอดเยี่ยม เดินหน้าคว้าเหรียญรางวัลมาครองได้หลายรายการ ดังนี้

วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T53 "กร" พงศกร แปยอ ฮีโร่พาราลิมปิกเกมส์ของไทย คว้าทองสบายๆ ซิ่งวีลแชร์คู่ใจทำเวลา 49.63 วินาที ส่วนเหรียญเงินเป็นของ มะสบือรี อาแซ (ไทย) 51.12 วินาที เหรียญทองแดง เป็นของ ชิฮุน ปุน จากกัมพูชา 51.82 วินาที ส่วนนักกีฬาไทยอีกราย จิรวัฒน์ ศักดิ์ศิริพงษา 51.93 วินาที จบอันดับ 4

วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T54 "ฟิว" อธิวัฒน์ แพงเหนือ นำม้วนเดียวจบ 45.83 วินาที คว้าเหรียญทองไปครอง ส่วนตัวเก๋าอย่าง สายชล คนเจน ทำเวลา 47.09 วินาที คว้าเหรียญเงิน และ เจนาล อริปิน จากอินโดนีเซีย 47.43 วินาที คว้าเหรียญทองแดง ส่วนนักกีฬาไทยอีกราย พิพัฒน์พงศ์ เสียงล้ำ 47.86 วินาที จบอันดับ 5 

วีลแชร์เรซซิ่ง 200 เมตรหญิง คลาส T54 อาทิตยา ชูเกิด คว้าเหรียญทองแดง ทำเวลา 33.260 วินาที ส่วนเหรียญทองเป็นของ มาเรีย กอร์เรตติ ซามิยาติ จากอินโดนีเซีย) 31.830 วินาที ส่วนเหรียญเงิน นิน่า กุสมิต้า จากอินโดนีเซีย 32.360 วินาที 

วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T52 พิชญา คูรัตนศิริ คว้าเหรียญเงิน 1.03.65 นาที เหรียญทองเป็นของ เจอร์รอล์ด มาคาบิโอ้ จากฟิลิปปินส์ 1.01.93 นาที ส่วนเหรียญทองแดง โรดริโก้ กาลาเช่ โปดิโอตัน จากฟิลิปปินส์ 1.05.56 นาที 

วิ่ง 200 เมตรหญิง คลาส T38 อรวรรณ  ฉิมแป้น นำม้วนเดียวจบผงาดคว้าเหรียญทองไปครองด้วยสถิติ 31.66 วินาที ส่วนเหรียญเงินเป็นของ อินซาน นูร์ไฮด้า จากอินโดนีเซีย 34.87 วินาที และเหรียญทองแดง สุภัสสรา หลู่ยือ 37.18 วินาที 

วิ่ง 200 เมตรหญิง คลาส T47 ศศิราวรรณ  อินทโชติ นำม้วนเดียวจบทำเวลา 26.650 วินาที ผงาดคว้าเหรียญทองไปครอง ส่วนเหรียญเงินได้แก่ นานด้า เมอิ โชลิฮาน จากอินโดนีเซีย 26.850 วินาที และเหรียญทองแดง นานดาร์ ลิน จากเมียนมา 28.310 วินาที 

วิ่ง 200 เมตรหญิง คลาส T12 วาสนา ยิ้มอินทร์ 29.560 วินาที คว้าเหรียญเงิน โดยมี นิ มาดิ อาเดรียนติ ปูตริ จากอินโดนีเซีย คว้าเหรียญทอง 27.540 วินาที ส่วนเหรียญทองแดง ดินห์ เธา เยียน จากเวียดนาม 33.490 วินาที 

วิ่ง 200 เมตรหญิง คลาส T11 สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงค์ ทำสถิติ 26.660 วินาที คว้าเหรียญทอง ส่วนเหรียญเงินเป็นของ ซูซาน อันกู จากอินโดนีเซีย 27.650 วินาที และเหรียญทองแดง เจนจิรา  ปัญญาทิพย์ 28.140 วินาที 

วิ่ง 4x100 เมตรชายคลาส T11-13 ทีมไทย (พีระพล  หวาดบก, ภูธิเบศ  ศรเดช, สมเดช  ไชยยะ, ทรงวุธ  ลำสัน) ช่วยกันทำเวลา 44.970 วินาที คว้าเหรียญเงิน โดยมี อินโดนีเซีย คว้าเหรียญทองด้วยสถิติ 43.900 วินาที และเหรียญทองแดง เวียดนาม 48.740 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T13 จักริน ดำมุนี คว้าเหรียญทองไปครองทำสถิติ 49.50 วินาที เหรียญเงิน เจมส์ อีฮาน ไค เม็ง อัน จากสิงคโปร์ 51.22 วินาที เหรียญทองแดง เป็นของ วาห์ยู จาติ จากสิงคโปร์ 51.58 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T12 กฤษณพงษ์  ทิสุวรรณ  50.66 วินาที คว้าเหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองเป็นของ ฟาม เหวียน มินห์ จากเวียนดนาม 50.56 วินาที และเหรียญทองแดง อีโก้ ซาปุตร้า จากสิงคโปร์ 52.90 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T64 จะฟะ แซ่ปลา 54.65 วินาที คว้าเหรียญทอง, มอง ลิน จากเมียนมา ได้เหรียญเงิน 55.29 วินาที ส่วน เซา เปีย จากเมียนมา ได้เหรียญทองแดง 55.43 วินาที

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T11 ศุภชัย  สงพินิจ 56.04 วินาทีคว้าเหรียญทองแดง ส่วนเหรียญทองเป็นของ เหวียน ง็อก เฮียบ จากเวียดนาม 54.65 วินาที เหรียญเงินเป็นของ โมฮัมหมัด ดิมาส ยูบาดิลาห์ จากอินโดนีเซีย 54.97 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T47 จักรกฤษณ์ พิมพ์จันทร์ คว้าเหรียญทองแดง ทำเวลา 53.74 วินาที ส่วนเหรียญทองเป็นของ นูร์ เฟอร์รี่ ปราดาน่า จากอินโดนีเซีย 49.78 วินาที ส่วนเหรียญเงินเป็นของ อาร์มัน ปิลาดิโน่ จากฟิลิปปินส์ 52.96 วินาที ด้านนักวิ่งไทยอีกราย ศุภกร งามน้อย 53.82 วินาที จบอันดับ 4 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T64  จะฟะ แซ่ปลา คว้าเหรียญทองไปครองด้วยเวลา 54.65 วินาที ส่วนนักวิ่งไทยอีกราย เด่นภูมิ คชรังค์ 55.93 วินาที จบอันดับ 4 ด้านเหรียญเงิน เมือง หลิน จากเมียนมา 55.29 วินาที และเหรียญทองแดง โส เปีย จากเมียนมา 55.43 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T36-38 อภิสิทธิ์ ทาพรม คว้าเหรียญเงิน 54.99 วินาที และ อมรเทพ  ผลปันนะ 55.00 วินาที คว้าเหรียญทองแดง ส่วนศักดิ์เพชร  สว่างวรโชติ 1.00.79 นาที อันดับ 6 ด้านเหรียญทองเป็นของ ซาโตโยโก ปูร์โนโม จากอินโดนีเซีย 54.37 วินาที 

วิ่ง 400 เมตรชาย คลาส T20 บรรณวัชร  เพชรฤทธิ์ จบอันดับ 5 ทำเวลา 51.95 วินาที บรรณวิชญ์  เพชรฤทธิ์ 55.46 วินาที จบอันดับ 8 ด้านเหรียญทอง โมฮัมหมัด มาร์ อาร์เมียน นอร์ จากมาเลเซีย 48.42 วินาที 

ทุ่มน้ำหนักหญิง F56 พวงเพชร ไชยธงรัตน์ 6.4300 เมตร (เหรียญเงิน)

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

-------------------------------------------------

วิธีการดูบอลพรีเมียร์ลีก 2022/23 ที่ TrueID : แพ็กเกจชมครบทุกคู่ - ซิมทรูชมทีมโปรดฟรี!

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ << คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! หรือ กด *301*32# โทรออก

หรือ อัพเดทข่าวบอลไทยลีก กด *301*36# โทรออก

ยอดนิยมในตอนนี้