สรุปผลงานทัพนักกีฬาไทยทั้ง 41 คนในศึกโอลิมปิก โตเกียวเกมส์ 2020

สรุปผลงานทัพนักกีฬาไทยทั้ง 41 คนในศึกโอลิมปิก โตเกียวเกมส์ 2020
KiTTiSaK
10 ส.ค. 64
90

ศึกโอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ผ่านพ้นไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ซึ่งทัพนักกีฬาไทยคว้ามาได้ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญทองแดง จบอันดับ 59 ของตารางเหรียญรางวัล และนี่คือบทสรุปผลงานของทัพนักกีฬาไทยทั้ง 41 คนเวทีโอลิมปิกครั้งนี้

เทควันโด (1 เหรียญทอง)

  • พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ : เหรียญทองเทควันโด รุ่น 49 กก.หญิง
  • รามณรงค์ เสวกวิหารี : ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ รุ่น 58 กก.ชาย

มวยสากล (1 เหรียญทองแดง)

  • สุดาพร สีสอนดี : เหรียญทองแดง รุ่น 60 กก.หญิง 
  • ใบสน มณีก้อน : ตกรอบ 16 คน รุ่น 64 กก.หญิง
  • จุฑามาศ จิตรพงศ์ : ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ รุ่น 51 กก.หญิง
  • ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี : ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ รุ่น 57 กก.ชาย

แบดมินตัน

  • รัชนก อินทนนท์ : ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ หญิงเดี่ยว 
  • บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ : ตกรอบ 16 คน หญิงเดี่ยว
  • กันตภณ หวังเจริญ : ตกรอบแบ่งกลุ่ม ชายเดี่ยว
  • จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ : ตกรอบแบ่งกลุ่ม หญิงคู่
  • เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย : ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ คู่ผสม

เทเบิลเทนนิส 

  • สุธาสินี เสวตรบุตร : ตกรอบ 16 คน หญิงเดี่ยว
  • อรวรรณ พาระนัง ตกรอบ 32 คน หญิงเดี่ยว 

ยิงเป้าบิน

  • อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข : อันดับ 4 ประเภทสกีตหญิง 
  • สุธิยา จิวเฉลิมมิตร : อันดับ 11 ประเภทสกีตหญิง
  • เศวต เศรษฐาภรณ์ : อันดับ 17 ประเภทแทร็ปชาย 

ยิงปืน

  • อิศรานุอุดม ภูริหิรัญพัชร : อันดับ 14 ปืนสั้นยิงเร็ว 25 เมตรชาย
  • ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ อันดับ 17 ปืนสั้นสตรี 25 เมตรหญิง, อันดับ 39 ปืนสั้นอัดลม 10 เมตรหญิง
  • ธันยพร พฤกษากร : อันดับ 10 ปืนสั้นสตรี 25 เมตรหญิง, อันดับ 22 ปืนสั้นอัดลม 10 เมตรหญิง

กรีฑา

  • คีริน ตันติเวทย์ : อันดับ 23 สถิติ 29.01.92 นาที วิ่ง 10,000 เมตรชาย 
  • สุเบญรัตน์ อินแสง อันดับ 12 สถิติ 59.23 เมตร ขว้างจักรหญิง

จักรยาน 

  • จุฑาธิป มณีพันธุ์ : แข่งขันไม่จบ ประเภทถนนหญิง
  • ชุติกาญจน์ กิจวานิชเสถียร : จบอันดับ 6 ของฮีทในรอบคัดเลือก บีเอ็มเอ็กซ์เรซซิ่งหญิง

ว่ายน้ำ 

  • เจนจิรา ศรีสอาด : อันดับ 37 สถิติ 25.97 วินาที ฟรีสไตล์ 50 เมตรหญิง, อันดับ 42 สถิติ 57.42 วินาที ฟรีสไตล์ 100 เมตรหญิง 
  • นวพรรษ วงค์เจริญ : อันดับ 50 สถิติ 54.36 วินาที ผีเสื้อ 100 เมตรชาย, อันดับ 36 สถิติ 2:01.43 นาที ได้ผีเสื้อ 200 เมตรชาย 

เรือใบ

  • กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม : อันดับ 38 ประเภทเลเซอร์ เรเดียลหญิง 

วินด์เซิร์ฟ 

  • ศิริพร แก้วดวงงาม : อันดับ 17 ประเภทอาร์เอสเอ็กซ์หญิง 
  • ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ : อันดับ 24 ประเภทอาร์เอสเอ็กซ์ชาย 

เรือพาย 

  • อรสา เที่ยงกระโทก : อันดับ 23 เรือแคนู 1 คนหญิง ระยะ 200 เมตร 
  • ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย อันดับ 18 เรือกรรเชียง 2 ชายพายคู่ รุ่นไลท์เวต 

ยูโด 

  • กชกร วรสีหะ : ตกรอบแรก รุ่น 52 กก.หญิง

ขี่ม้า

  • อาริย์ณัฏฐา ชวตานนท์, กรธวัช สำราญ, วีรภัฎ ปิฏกานนท์ : แข่งขันไม่จบ โดยถอนตัว หลังจากประสบอุบัติเหตุในการแข่งขันวันที่ 2 ประเภททีมอีเวนท์ติ้ง 3 คน

กอล์ฟ

  • อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ : อันดับ 27 ร่วม ประเภทบุคคลชาย
  • กัญจน์ เจริญกุล อันดับ 45 ร่วม ประเภทบุคคลชาย
  • ปภังกร ธวัชธนกิจ อันดับ 23 ร่วม ประเภทบุคคลหญิง
  • เอรียา จุฑานุกาล อันดับ 43 ร่วม ประเภทบุคคลหญิง 

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

 

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ >> คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

ยอดนิยมในตอนนี้