สรุปผลโอลิมปิก 2020 อัปเดตผลนักกีฬาไทย โตเกียวเกมส์ วันนี้ 8 สิงหาคม

สรุปผลโอลิมปิก 2020 อัปเดตผลนักกีฬาไทย โตเกียวเกมส์ วันนี้ 8 สิงหาคม
KiTTiSaK
8 ส.ค. 64
13.7K

สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก วันนี้ อัปเดตล่าสุด ผลนักกีฬาไทย โอลิมปิก 2020 โตเกียวเกมส์ ประเทศญี่ปุ่น 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 8 สิงหาคม 2564 

กรีฑา วิ่งมาราธอน ชาย

  • เหรียญทอง : อีเลียด คิปโชเก้ (เคนย่า) 2.08.38 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : อับดี นากีเย่ (เนเธอร์แลนด์) 2.09.58 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : บาเชียร์ อับดี (เบลเยียม) 2.10.00 ชั่วโมง

วอลเลย์บอลหญิง

  • ชิงเหรียญทองแดง : เกาหลีใต้ แพ้ เซอร์เบีย 0-3 เซต (18-25, 15-25, 15-25)
  • ชิงเหรียญทอง : สหรัฐอเมริกา ชนะ บราซิล 3-0 เซต 

บาสเกตบอล ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ

  • สหรัฐอเมริกา ชนะ ญี่ปุ่น 90-75

แฮนด์บอลหญิง รอบชิงชนะเลิศ 

  • นอร์เวย์ ชนะ สวีเดน 36-19

มวยสากล รอบชิงชนะเลิศ

  • ไลท์เวท 60 กก. หญิง :เคลลี่ แฮร์ริงตัน (ไอร์แลนด์) ชนะคะแนน เบียทริซ เฟร์ไรร่า (บราซิล) 5-0
  • ไลท์เวท 63 กก. ชาย : คีย์ชอว์น เดวิส (สหรัฐฯ) แพ้คะแนน แอนดี้ ครูซ (คิวบา) 1-4
  • มิดเดิ้ลเวท 75 กก. หญิง : ลอเรน ปรินซ์ (สหราชอาณาจักร) ชนะคะแนน หลี่ เฉียน (จีน) 5-0
  • ซูเปอร์ เฮฟวี่เวท เกิน 91 กก. ชาย : บาโคเดียร์ จาโลลอฟ (อุซเบกิสถาน) ชนะคะแนน ริชาร์ด ตอร์เรส จูเนียร์ (สหรัฐฯ) 5-0

ยิมนาสติกลีลา ประเภททีม รวมอุปกรณ์

  • เหรียญทอง : บัลแกเรีย
  • เหรียญเงิน : ROC
  • เหรียญทองแดง : อิตาลี

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 7 สิงหาคม 2564 

กอล์ฟหญิง วันสุดท้าย ชิง 1 เหรียญทอง

  • เหรียญทอง : เนลลี่ คอร์ด้า (สหรัฐฯ) 17 อันเดอร์พาร์ 267
  • เหรียญเงิน : โมเนะ อินามิ (ญี่ปุ่น) 16 อันเดอร์พาร์ 268 ชนะเพลย์ออฟ
  • เหรียญทองแดง : ลิเดีย โค (นิวซีแลนด์) 16 อันเดอร์พาร์ 268
  • * อันดับ 23 ร่วม : ปภังกร ธวัชธนกิจ 5 อันเดอร์พาร์ 279
  • * อันดับ 43 ร่วม : เอรียา จุฑานุกาล 1 โอเวอร์พาร์ 285

ฟุตบอลชาย ชิง 1 เหรียญทอง 

  • นัดชิงชนะเลิศ : บราซิล ชนะต่อเวลาพิเศษ สเปน 2-1 (เสมอกันในเวลา 1-1)

กรีฑา

วิ่งมาราธอน หญิง 

  • เหรียญทอง : เปเรส เจปเชียร์เชียร์ (เคนย่า) 2:27.20 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : บริจิด คอสกี (เคนย่า) 2:27.36 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : มอลลี่ ไซเดล (สหรัฐฯ) 2:27.46 ชั่วโมง

กระโดดสูง หญิง

  • เหรียญทอง : มาริยา คูชิน่า (ROC) 2.04 เมตร
  • เหรียญเงิน : นิโคล่า แม็กเดอมอตต์ (ออสเตรเลีย) 2.02 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ยาโรสลาว่า มาฮูชิคห์ (ยูเครน) 2.00 เมตร

วิ่ง 10,000 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เซฟาน ฮาสซาน (เนเธอร์แลนด์) 29:55.32 นาที
  • เหรียญเงิน : กัลกีดาน เฆซาเฮน (บาห์เรน) 29:56.18 นาที
  • เหรียญทองแดง : เลเทเซนเบต ไคดีย์ (เอธิโอเปีย) 30:01.72 นาที

พุ่งแหลน ชาย 

  • เหรียญทอง : นีราจ โชปรา (อินเดีย) 87.58 เมตร
  • เหรียญเงิน : ยาคุบ วาดเล่ฮ์ (สาธารณรัฐเช็ก) 86.67 เมตร
  • เหรียญทองแดง : วิเตซสลาฟ เวเซลี (สาธารณรัฐเช็ก) 85.44 เมตร

วิ่ง 1,500 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : จาค็อบ อิงเกบริกต์เซ่น (นอร์เวย์) 3:28.32 นาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ทิโมธี เชรุยโยต์ (เคนยา) 3:29.01 นาที
  • เหรียญทองแดง : จอช เคอร์ (สหราชอาณาจักร) 3:29.05 นาที

วิ่งผลัด 4X400 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : สหรัฐฯ 3:16.85 นาที
  • เหรียญเงิน : โปแลนด์ 3:20.53 นาที
  • เหรียญทองแดง : จาเมกา 3:21.84 นาที

วิ่ง 4X400 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : สหรัฐฯ 2:55.70 นาที
  • เหรียญเงิน : เนเธอร์แลนด์ 2:57.18 นาที
  • เหรียญทองแดง : บอตสวานา 2:57.27 นาที

มวยสากล ชิง 4 เหรียญทอง 

รุ่นฟลายเวท 52 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • คาร์โล ปาลัม (ฟิลิปปินส์) แพ้คะแนน กาลัล ยาไฟ (สหราชอาณาจักร) 1-4

รุ่นฟลายเวท 51 กก. หญิง รอบชิงชนะเลิศ

  • บูเซนาซ ชาคิโรกลู (ตุรกี) แพ้คะแนน สตอยก้า คราสเตว่า (บัลแกเรีย) 0-5

รุ่นมิดเดิ้ลเวท 75 กก. ชาย  รอบชิงชนะเลิศ

  • โอเล็กซานเดอร์ คีย์ซีเนียค (ยูเครน) แพ้น็อก เฮแบร์ต ซูซ่า (บราซิล) ยก 3

รุ่นเวลเตอร์เวท 69 กก. หญิง  รอบชิงชนะเลิศ

  • บูเซนาซ ซูร์เมเนลี่ (ตุรกี) ชนะคะแนน กู หง (จีน) 3-0

กระโดดน้ำ แพลตฟอร์ม 10 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : เกา หยวน (จีน) 582.35 คะแนน
  • เหรียญเงิน : หยาง เจียน (จีน) 580.40 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : โธมัส เดลีย์ (สหราชอาณาจักร) 548.25 คะแนน

ยิมนาสติกลีลา บุคคลหญิง รวมอุปกรณ์

  • เหรียญทอง : ลินอย แอชรัม (อิสราเอล) 107.800 คะแนน
  • เหรียญเงิน : ไดน่า อเวอริน่า (ROC) 107.650 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : อลีน่า ฮาร์นาสโก (เบลารุส) 102.700 คะแนน

เบสบอล ชิง 1 เหรียญทอง

  • ชิงเหรียญทองแดง : โดมินิกัน ชนะ เกาหลีใต้ 10-6
  • ชิงเหรียญทอง : สหรัฐอเมริกา แพ้ ญี่ปุ่น 0-2

บาสเกตบอลชาย ชิง 1 เหรียญทอง 

  • รอบชิงชนะเลิศ : สหรัฐอเมริกา ชนะ ฝรั่งเศส 87-82

วอลเลย์บอลชาย ชิง 1 เหรียญทอง

  • ชิงเหรียญทองแดง : อาร์เจนติน่า ชนะ บราซิล 3-2 เซต (25-23, 20-25, 20-25, 25-17, 15-13)
  • ชิงเหรียญทอง : ฝรั่งเศส ชนะ ROC 3-2 เซต (25-23, 25-17, 21-25, 21-25, 15-12)

วอลเลย์บอลชายหาด ทีมชาย ชิง 1 เหรียญทอง 

  • รอบชิงชนะเลิศ : แอนเดอร์ส เบิร์นเซ่น โมล/คริสเตียน โซรุม (นอร์เวย์) ชนะ เวียเชสลาฟ คราซิลนิคอฟ/โอเล็ก สโตยานอฟสกี้ (ROC) 2-0 เซต (21-17,21-18)

-------------------------------

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 6 สิงหาคม 2564 

กอล์ฟหญิง รอบ 3

  • 1. (-15) เนลลี่ คอร์ด้า (สหรัฐฯ) 
  • 2. (-12) อดิตี อโศก (อินเดีย) 
  • 3. (-10) ลิเดีย โค (นิวซีแลนด์), ฮันนาห์ กรีน (อออสเตรเลีย), เอมิลี่ คริสติน พีเดอร์เซน (เดนมาร์ก), โมเนะ อินามิ (ญี่ปุ่น) 
  • 7. (-8) นาสะ ฮาตาโอกะ (ญี่ปุ่น), มาเดลีน แซกสตรอม (สวีเดน), นานนา โคแอร์สต์ซ แมดเซ่น (เดนมาร์ก)
  • *29. (-2) ปภังกร ธวัชธนกิจ
  • *40. (E) เอรียา จุฑานุกาล 

กรีฑา

เดิน 50 กม. ชาย

  • เหรียญทอง : เดวิด โทมาล่า (โปแลนด์) 3:50.08 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : โจนาธาน ฮิลแบร์ต (เยอรมนี) 3:50.44 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : อีวาน ดันฟี (แคนาดา) 3:50.59 ชั่วโมง

เดิน 20 กม. หญิง

  • เหรียญทอง : อันโตเนลล่า พาลมิซาโน่ (อิตาลี) 1.29.12 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : ซานดรา อาเรนาส (โคลอมเบีย) 1.29.37 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : หลิว หง (จีน) 1.29.57 ชั่วโมง 

พุ่งแหลน หญิง

  • เหรียญทอง : หลิว ชือหยิ่ง (จีน) 66.34 เมตร
  • เหรียญเงิน : มาเรีย อันเดรจซีก (โปแลนด์) 64.61 เมตร
  • เหรียญทองแดง : เคลซีย์-ลี โรเบิร์ตส์ (ออสเตรเลีย) 64.56 เมตร

วิ่ง 5,000 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : โจชัว คิปรุอิ เชปเตเกย์ (ยูกันดา) 12.58.15 นาที
  • เหรียญเงิน : โมฮัมเหม็ด อาห์เหม็ด (แคนาดา) 12.58.61 นาที
  • เหรียญทองแดง : พอล คิพเคมัว เชลิโม (สหรัฐฯ) 12.59.05 นาที

วิ่ง 400 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ชอเน่ มิลเลอร์ (บาฮามาส) 48.36 วินาที
  • เหรียญเงิน : มาริเลได พอลลิโน (โดมินิกัน) 49.20 วินาที
  • เหรียญทองแดง : อัลลิสัน เฟลิกซ์ (สหรัฐฯ) 49.46 วินาที

วิ่ง 1,500 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เฟธ เชเพนเนติช คิปเยกอน (เคนยา) 3.53.11 นาที
  • เหรียญเงิน : ลอร่า มิวเออร์ (สหราชอาณาจักร) 3.54.50 นาที
  • เหรียญทองแดง : เซฟาน ฮาสซาน (เนเธอร์แลนด์) 3.55.86 นาที

วิ่ง 4X100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : จาเมกา 41.02 วินาที
  • เหรียญเงิน : สหรัฐฯ 41.45 วินาที
  • เหรียญทองแดง : สหราชอาณาจักร 41.88 วินาที

วิ่ง 4X100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : อิตาลี 37.50 วินาที
  • เหรียญเงิน : สหราชอาณาจักร 37.51 วินาที
  • เหรียญทองแดง : แคนาดา 37.70 วินาที

วอลเลย์บอลชายหาดทีมหญิง​ ชิง 1 เหรียญทอง

  • เหรียญทอง : มาเรียเฟ อาร์ตาโช เดล โซลาร์ / ทาลิกัว แคลนซี่ (ออสเตรเลีย) 
  • เหรียญเงิน : เอพริล รอสส์ / อลิกซ์ คลินมัน (สหรัฐฯ) 
  • เหรียญทองแดง : อานุค แวร์ก-เดเปร / โจอาน่า ไฮดริช (สวิตเซอร์แลนด์)

มวยสากล ชิง 1 เหรียญทอง 

รุ่นเฮฟวี่เวท 91 กก. รอบชิงชนะเลิศ

  • มัสลิม กาดซิมาโกเมดอฟ (นักกีฬาโอลิมปิกอิสระ) แพ้ ฮูลิโอ ลา ครูซ (คิวบา) 0-5

เทเบิลเทนนิส ชิง 1 เหรียญทอง

  • ทีมชาย ชิงอันดับ 3 : เกาหลีใต้ แพ้ ญี่ปุ่น 1-3
  • ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ : จีน ชนะ เยอรมนี 3-0

ฟุตบอล ชิง 1 เหรียญทอง 

  • ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ : สวีเดน แพ้จุดโทษ แคนาดา 2-3 หลังเสมอกัน 1-1 ในเวลา 120 นาที
  • ทีมชาย รอบชิงอันดับ 3 : เม็กซิโก ชนะ ญี่ปุ่น 3-1

จักรยาน ชิง 2 เหรียญทอง 

ทีมผลัดหญิง

  • เหรียญทอง : เคที อาร์ชิบัลด์ / ลอร่า เคนนี่ (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญเงิน : อเมลี่ เดอริกเซ่น / จูลี่ เลธ (เดนมาร์ก) 
  • เหรียญทองแดง : กุลนาซ คัตตุนเซว่า / มาเรีย โนโวลอดสกาย่า (ROC) 

สปรินท์ชาย

  • เหรียญทอง : ฮาร์รี่ ลาฟเรเซ่น (เนเธอร์แลนด์) 
  • เหรียญเงิน : เจฟฟรี่ย์ โฮกแลนด์ (เนเธอร์แลนด์) 
  • เหรียญทองแดง : แจ็ค คาร์ลิน (สหราชอาณาจักร)

ปัญจกีฬาสมัยใหม่ ชิง 1 เหรียญทอง บุคคลหญิง

  • เหรียญทอง : เคท เฟรนช์ (สหราชอาณาจักร) 
  • เหรียญเงิน : ลอร่า อซาเดาสไกเต้ (ลิทัวเนีย) 
  • เหรียญทองแดง : ซารอลต้า โควัชส์ (ฮังการี) 

กีฬาปีนหน้าผา หญิง ชิง 1 เหรียญทอง

  • เหรียญทอง : ยานย่า การ์นเบร็ต (สโลวีเนีย) 
  • เหรียญเงิน : มิโฮะ โนนากะ (ญี่ปุ่น) 
  • เหรียญทองแดง : อากิโยะ โนกูจิ (ญี่ปุ่น) 

บาสเกตบอลทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ

  • สหรัฐอเมริกา ชนะ เซอร์เบีย 79-59
  • ญี่ปุ่น ชนะ ฝรั่งเศส 87-71

วอลเลย์บอลทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ 

  • เซอร์เบีย ชนะ สหรัฐอเมริกา 0-3 เซต (19-25,15-25,23-25)
  • บราซิล ชนะ เกาหลีใต้ 3-0 เซต (25-16,25-16,25-16)

-------------------------------------------

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 5 สิงหาคม 2564 

มวยสากล ชิง 1 เหรียญทอง

รุ่นไลท์เวท 60 กก. หญิง รอบรองชนะเลิศ

  • สุดาพร สีสอนดี แพ้คะแนน เคลลี่ แฮร์ริงตัน (ไอร์แลนด์) 2-3 เสียง

รุ่นเฟเธอร์เวต 57 กก.ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • ดุ๊ค เรแกน (สหรัฐฯ) แพ้  อัลเบิร์ต บาตีร์กาเซฟ (ROC) 2-3 เสียง

กอล์ฟหญิง รอบ 2 

  • 1. (-13) เนลลี่ คอร์ด้า (สหรัฐฯ) 
  • 2. (-9) นานนา โคแอร์สต์ซ แมดเซ่น (เดนมาร์ก) อดิตี อโศก (อินเดีย) เอมิลี่ คริสติน พีเดอร์เซน (เดนมาร์ก) 
  • 5. (-8) มาเดลีน ซักสตรอม (สวีเดน) 
  • 6. (-7) โมเนะ อินามิ (ญี่ปุ่น) โค จินยอง (เกาหลีใต้) 
  • * 34. (E) ปภังกร ธวัชธนกิจ
  • * 44. (+2) เอรียา จุฑานุกาล 

กรีฑา ชิง 8 เหรียญทอง

เขย่งก้าวกระโดด

  • เหรียญทอง : เปโดร ปิชาร์โด้ (โปรตุเกส) 17.98 เมตร
  • เหรียญเงิน : ซู หย่าหมิง (จีน) 17.57 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ฮิวจ์ ฟาบริซ แซนโก้ (บูร์กินา ฟาโซ) 17.47 เมตร

ทุ่มน้ำหนัก ชาย

  • เหรียญทอง : ไรอัน ครูเซอร์ (สหรัฐ) 23.30 เมตร (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : โจ โควัช  (สหรัฐ) 22.65 เมตร
  • เหรียญทองแดง : โทมัส วอลช์ (นิวซีแลนด์) 22.47 เมตร

วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : แฮนเซิล ปาร์ชเมนท์ (จาเมก้า) 13.04 วินาที
  • เหรียญเงิน : แกรนท์ ฮอลโลเวย์ (สหรัฐฯ) 13.09 วินาที
  • เหรียญทองแดง : โรนัลด์ เลวี่ (จาเมก้า) 13.10 วินาที

เดิน 20 กม. ชาย

  • เหรียญทอง : แมสสิโม สตาโน่ (อิตาลี) 1:21.05 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : โคกิ อิเกดะ (ญี่ปุ่น) 1:21.14 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : โทชิคาซุ ยามานิชิ (ญี่ปุ่น) 1:21.28 ชั่วโมง

กระโดดค้ำ หญิง

  • เหรียญทอง : เคธี่ นาเกียต (สหรัฐฯ) 4.90 เมตร
  • เหรียญเงิน : อันเซลิกา ซิโดโรวา (ROC) 4.85 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ฮอลลี่ เบลียสเดล (สหราชอาณาจักร) 4.85 เมตร

วิ่ง 400 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : สตีเวน การ์ดิเนอร์ (บาฮามาส) 43.85 วินาที
  • เหรียญเงิน : แอนโทนี่ แซมบราโน่ (โคลอมเบีย) 44.08 วินาที
  • เหรียญทองแดง : คิรานี่ เจมส์ (เกรเนดา) 44.19 วินาที

สัตตกรีฑาหญิง 

  • เหรียญทอง : นาฟิสซาทู เทียม (เบลเยียม)
  • เหรียญเงิน : อานุค เวตเตอร์ (เนเธอร์แลนด์)
  • เหรียญทองแดง : เอมม่า ออสเทอร์เวเกล (เนเธอร์แลนด์)

ทศกรีฑาชาย

  • เหรียญทอง : ดาเมียน วอร์เนอร์ (แคนาดา)
  • เหรียญเงิน : เควิน มาเยอร์ (ฝรั่งเศส)
  • เหรียญทองแดง : แอชลีย์ โมโลนีย์ (ออสเตรเลีย)

ฟุตบอลหญิง ชิงเหรียญทองแดง

  • ออสเตรเลีย แพ้ สหรัฐอเมริกา 3-4

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง แพลตฟอร์ม 10 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง ซวน หงชาน (จีน) 466.20 คะแนน
  • เหรียญเงิน เฉิน ยู่สวี่ (จีน) 425.40 คะแนน
  • เหรียญทองแดง เมลิสา วู (ออสเตรเลีย) 371.40 คะแนน

ว่ายน้ำมาราธอน ชาย 10 กม.

  • เหรียญทอง : ฟลอเรียน เวลล์บร็อค (เยอรมนี) 1:48.33 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : คริสตอฟ ราซอฟสกี้ (ฮังการี) 1:48.59 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : เกรกอริโอ ปัลตรินิเอรี่ (อิตาลี) 1:49.01 ชั่วโมง

สเก็ตบอร์ด ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทปาร์คชาย 

  • เหรียญทอง : คีแกน พาลเมอร์ (ออสเตรเลีย)
  • เหรียญเงิน : เปโดร บาร์รอส (บราซิล)
  • เหรียญทองแดง : คอรี่ จูนัว (สหรัฐฯ)

แคนูสปรินท์ ชิง 4 เหรียญทอง 

คายัคเดี่ยว 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : ซานดอร์ ท็อตก้า (ฮังการี) 35.035 วินาที
  • เหรียญเงิน : มานเฟรดี้ ริซซ่า (อิตาลี) 35.080 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เลียม ฮีธ (สหราชอาณาจักร) 35.202 วินาที

แคนูเดี่ยว 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เนวิน แฮร์ริสัน (สหรัฐฯ) 45.932 วินาที
  • เหรียญเงิน : ลอเรนซ์ วินเซนต์-ลาปอนต์ (แคนาดา) 46.786 วินาที
  • เหรียญทองแดง : ลุดมีล่า ลูซาน (ยูเครน) 47.034 วินาที

คายัคเดี่ยว 500 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ลิซ่า คาร์ริงตัน (นิวซีแลนด์) 1:51.216 นาที
  • เหรียญเงิน : ทามาร่า ซิเพส (ฮังการี) 1:51.855 นาที
  • เหรียญทองแดง : เอ็มม่า อัสแตรนด์ ยอร์เกนเซ่น (เดนมาร์ก) 1:52.773 นาที

คายัคคู่ 1,000 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : ออสเตรเลีย 3:15.280 นาที 
  • เหรียญเงิน : เยอรมนี 3:15.584 นาที
  • เหรียญทองแดง : สาธารณรัฐเช็ก 3:16.106 นาที

บาสเกตบอลทีมชาย รอบรองชนะเลิศ

  • สหรัฐอเมริกา ชนะ ออสเตรเลีย 97-78 
  • ฝรั่งเศส ชนะ สโลเวเนีย 90-89

วอลเลย์บอลทีมชาย รอบรองชนะเลิศ

  • บราซิล แพ้ ROC 1-3 เซต (25-18,21-25,24-26,23-25)
  • ฝรั่งเศส ชนะ อาร์เจนตินา 3-0 เซต (25-22,25-19,25-22)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 4 สิงหาคม 2564 

กอล์ฟหญิง วันแรก

1. 5 อันเดอร์พาร์ 66 : มาเดลีน ซักสตรอม (สวีเดน)
2. 4 อันเดอร์พาร์ 67 : เนลลี่ คอร์ด้า (สหรัฐฯ), อดิตี อโศก (อินเดีย)
4. 3 อันเดอร์พาร์ 68 : มาทิลด้า คาสเทรน (ฟินแลนด์), โค จินยอง (เกาหลีใต้), กาลอร์ต้า ซิกานด้า (สเปน)
7. 2 อันเดอร์พาร์ 69 : บิอานซ่า ปากานกานัน (ฟิลิปปินส์), พาร์ค อินบี (เกาหลีใต้), คลาร่า สปิลโคว่า (สาธารณรัฐเช็ก), ซู เหว่ย-หลิง (ไต้หวัน), อซาฮาร่า มูญอซ (สเปน), ดาเนียลเล่ คัง (สหรัฐฯ), คิม ไซยอง (เกาหลีใต้), ลี มิน(ไต้หวัน)

* อันดับ 23 : อีเวนพาร์ 71 ปภังกร ธวัชธนกิจ 
* อันดับ 58 : 6 โอเวอร์พาร์ 77 เอรียา จุฑานุกาล 

เรือแคนู 

แคนู สปริ๊นท์ ระยะ 200 ม.หญิง รอบคัดเลือก

  • อรสา เที่ยงกระโทก เวลา 48.559 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ 

กรีฑา 

วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ซิดนีย์ แม็คลาฟลิน (สหรัฐ) 51.46 วินาที (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : ดาลิลาห์ มูฮัมหมัด (สหรัฐ) 51.58 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เฟมเค โบล (เนเธอร์แลนด์) 52.03 วินาที

วิ่ง 3,000 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง : ปีรุท เชมูไต (ยูกันดา) 9:01.45 นาที
  • เหรียญเงิน : คอร์ทนีย์ เฟรริคส์ (สหรัฐฯ) 9:04.79 นาที
  • เหรียญทองแดง : ไฮวิน เจปเคมอย (เคนยา) 9:05.39 นาที

ขว้างค้อน ชาย 

  • เหรียญทอง : วอยแชค โนวิคกี้ (โปแลนด์) 82.52 เมตร
  • เหรียญเงิน : อีวินด์ เฮนริกเซน (นอร์เวย์) 81.58 เมตร
  • เหรียญทองแดง : พาเวล ฟาจเดค (โปแลนด์) 81.53 เมตร

วิ่ง 800 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : เอ็มมานูเอล โคเรอร์ (เคนยา) 1:45.06 นาที
  • เหรียญเงิน : เฟอร์กูสัน เชรุยยอท โรทิช (เคนยา) 1:45.23 นาที
  • เหรียญทองแดง : ปาทริค โดเบ็ค (โปแลนด์) 1:45.39 นาที

วิ่ง 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : อันเดร เด กราสเซ่ (แคนาดา) 19.62 วินาที
  • เหรียญเงิน : เคนนี่ เบ็ดนาเร็ก (สหรัฐฯ) 19.68 วินาที
  • เหรียญทองแดง : โนอาห์ ไลลส์ (สหรัฐฯ) 19.74 วินาที

มวยสากล ชิง 1 เหรียญทอง

รุ่นไลท์ เฮฟวี่เวท 81 กก.ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เบนจามิน วิทเทเกอร์ (สหราชอาณาจักร) แพ้คะแนน อาร์เลน โลเปซ (คิวบา) 1-4 เสียง

สเกตบอร์ด หญิง รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : ซากูระ โยโซซูมิ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : โคโคนะ ฮาริกะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญทองแดง : สกาย บราวน์ (สหราชอาณาจักร)

ว่ายน้ำมาราธอน 10 กม.หญิง 

  • เหรียญทอง : แอนนา มาร์เซล่า คุนญ่า (บราซิล) 1:59.30 ชั่วโมง
  • เหรียญเงิน : ชารอน ฟาน รูเวนดาล (เนเธอร์แลนด์) 1:59.31 ชั่วโมง
  • เหรียญทองแดง : คารีน่า ลี (ออสเตรเลีย) 1:59.32 ชั่วโมง

ระบำใต้น้ำ ชิง 1 เหรียญทอง Duet Free Routine 

  • เหรียญทอง : สเว็ตลานา โคเลสนิเชนโก้ /  สเว็ตลานา โรมาชิน่า (ROC) 
  • เหรียญเงิน : หวง ซูเฉิน / ซุน เหวินหยาน (จีน) 
  • เหรียญทองแดง : มาร์ต้า เฟยดิน่า / อนาสตาเซีย ซาฟชุค (ยูเครน) 

ยกน้ำหนัก ชิง 1 เหรียญทอง รุ่นมากกว่า 109 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : ลาช่า ทาลาคัดเซ่ (จอร์เจีย) น้ำหนักรวม 488 กก. (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : อาลี ดาวูดี (อิหร่าน) น้ำหนักรวม 441 กก.
  • เหรียญทองแดง : มาน อาซาด (ซีเรีย) น้ำหนักรวม 424 กก.

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง เปอร์ซู้ต ทีมชาย 

  • เหรียญทอง : อิตาลี 
  • เหรียญเงิน : เดนมาร์ก 
  • เหรียญทองแดง : ออสเตรเลีย 

ขี่ม้า ชิง 1 เหรียญทอง ขี่ม้ากระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง บุคคล

  • เหรียญทอง : เบน มาเฮอร์ (สหราชอาณาจักร) 
  • เหรียญเงิน : พีเดอร์ เฟรดริคสัน (สวีเดน) 
  • เหรียญทองแดง : ไมเคิล ฟาน เดอร์ เฟลอเตน (เนเธอร์แลนด์)

วอลเลย์บอลทีมหญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ 

  • เกาหลีใต้ ชนะ ตุรกี 3-2 เซต (17-25,25-17,2826,18-25,15-13)
  • โดมินิกัน แพ้ สหรัฐอเมริกา 0-3 เซต (11-25,20-25,19-25)
  • เซอร์เบีย ชนะ อิตาลี 3-0 เซต (25-21,25-14,25-21)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 3 สิงหาคม 2564 

มวยสากล ชิง 2 เหรียญทอง

ไลท์เวท 60 กก.หญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ 

  • สุดาพร สีสอนดี ชนะคะแนน แคโรไลน์ ดูบัวส์ (สหราชอาณาจักร) 3-2 เสียง 

รุ่นเฟเธอร์เวท 57 กก. หญิง รอบชิงชนะเลิศ

  • เนสตี้ เปเตซิโอ (ฟิลิปปินส์) แพ้คะแนน เซนะ อิริเอะ (ญี่ปุ่น) 0-5 เสียง 

รุ่นเวลเตอร์เวท 69 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • แพท แม็คคอร์แม็ค (สหราชอาณาจักร) แพ้คะแนน โรเนียล อิเกลเซียส (คิวบา) 0-5 เสียง 

กรีฑา 

กระโดดไกล หญิง

  • เหรียญทอง : มาเลียก้า มิฮามโบ (เยอรมนี) 7.00 เมตร
  • เหรียญเงิน : บริตนีย์ รีส (สหรัฐฯ) 6.97 เมตร
  • เหรียญทองแดง : เอเซ่ บรูเม่ (ไนจีเรีย) 6.97 เมตร

วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง :คาร์สเท่น วาร์โฮล์ม (นอร์เวย์) 45.94 วินาที (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : ไร เบนจามิน (สหรัฐฯ) 46.17 วินาที
  • เหรียญทองแดง : อลิซง ดอส ซานโตส (บราซิล)  46.72 วินาที

กระโดดค้ำ ชาย

  • เหรียญทอง : อาร์ม็อง ดูพลานติส (สวีเดน) 6.02 เมตร
  • เหรียญเงิน : คริส นิลเซ่น (สหรัฐฯ) 5.97 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ติอาโก บราซา (บราซิล) 5.87 เมตร

ขว้างค้อน หญิง

  • เหรียญทอง : อนิต้า วโลดาร์ซิค (โปแลนด์) 78.48 เมตร
  • เหรียญเงิน : หวัง เจิง (จีน) 77.03 เมตร
  • เหรียญทองแดง :  มาลวิน่า โคพรอน (โปแลนด์) 75.49 เมตร

วิ่ง 800 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : อาทิง มู (สหรัฐฯ) 1.55.21 นาที
  • เหรียญเงิน : คีลี่ ฮอดจ์กินสัน (สหราชอาณาจักร) 1.55.88 นาที
  • เหรียญทองแดง :  แรวิน โรเจอร์ส (สหรัฐฯ) 1.56.81 นาที

วิ่ง 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เอเลน ธอมป์สัน-เฮราห์ (จาเมกา) 21.53 วินาที
  • เหรียญเงิน : คริสติน เอ็มโบม่า (นามิเบีย) 21.81 วินาที
  • เหรียญทองแดง : กาบริเอลเล่ โธมัส (สหรัฐฯ) 21.87 วินาที

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง 

สปริงบอร์ด 3 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : เซี่ย ซืออี้ (จีน) 558.75 คะแนน
  • เหรียญเงิน :  หวัง จงหยวน (จีน) 534.90 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : แจ็ก ลอเฮอร์ (สหราชอาณาจักร) 518.00 คะแนน

ยิมนาสติก ชิง 3 เหรียญทอง

บาร์คู่ ชาย 

  • เหรียญทอง : โจ่ว จิงหยวน (จีน) 
  • เหรียญเงิน : ลูคัส เดาเซอร์ (เยอรมนี) 
  • เหรียญทองแดง : เฟอร์ฮัท อาริคาน (ตุรกี) 

คานทรงตัว หญิง

  • เหรียญทอง : กวน เฉินเฉิน (จีน)
  • เหรียญเงิน : ถัง ซีจิง (จีน) 
  • เหรียญทองแดง : ซิโมน ไบลส์ (สหรัฐฯ) 

บาร์เดี่ยว ชาย 

  • เหรียญทอง : ไดกิ ฮาชิโมโตะ (ญี่ปุ่น) 
  • เหรียญเงิน : ติน เซอร์บิช (โครเอเชีย) 
  • เหรียญทองแดง : นิกิต้า นากอร์นี่ (ROC) 

ยกน้ำหนัก ชิง 1 เหรียญทอง 

รุ่น 109 กก. ชาย 

  • เหรียญทอง : อัคบาร์ ดูราเยฟ (อุซเบกิสถาน) น้ำหนักรวม 430 กก. (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ไซมอน มาร์ติโรไซเอน (อาร์มีเนีย) น้ำหนักรวม 423 กก.
  • เหรียญทองแดง : อาร์ตูร์ส เปลสเนียกส์ (ลัตเวีย) น้ำหนักรวม 410 กก.

ฟุตบอลชาย รอบรองชนะเลิศ 

  • เม็กซิโก แพ้จุดโทษ บราซิล 1-4 (หลังเสมอกัน 0-0 ในเวลา 120 นาที)

  • ญี่ปุ่น ต่อเวลาแพ้ สเปน 0-1 (เสมอกัน 0-0 ในเวลา 90 นาที)

วอลเลย์บอลทีมชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ 

  • แคนาดา แพ้ ROC 0-3 เซต (21-25, 28-30, 22-25)
  • ญี่ปุ่น แพ้ บราซิล 0-3 เซต (20-25, 22-25, 20-25)
  • อิตาลี แพ้ อาร์เจนติน่า 2-3 เซต (25-21, 23-25, 22-25, 25-14, 12-15)
  • โปแลนด์ แพ้ ฝรั่งเศส2-3 เซต (25-21, 22-25, 25-21, 21-25, 9-15)

บาสเกตบอล รอบก่อนรองชนะเลิศ

  • สโลวีเนีย ชนะ เยอรมนี 94-70
  • สเปน แพ้ สหรัฐอเมริกา 81-95
  • อิตาลี แพ้ ฝรั่งเศส 75-84
  • ออสเตรเลีย ชนะ อาร์เจนติน่า 97-59

เรือแคนู ชิง 4 เหรียญทอง 

คายัค 1 ฝีพาย 200 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง : ลิซ่า คาร์ริงตัน (นิวซีแลนด์)
  • เหรียญเงิน : เทเรซ่า ปอร์เตล่า (สเปน)
  • เหรียญทองแดง : เอ็มม่า อาสแตรนด์ ยอร์เกนเซ่น (เดนมาร์ก)

แคนู 2 ฝีพาย 1,000 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : คิวบา
  • เหรียญเงิน : จีน
  • เหรียญทองแดง : เยอรมนี

คายัค 1 ฝีพาย 1,000 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : บาลินต์ คอพาสซ์ (ฮังการี)
  • เหรียญเงิน : อดัม วาร์กา (ฮังการี)
  • เหรียญทองแดง : เฟร์นานโด ปิเมนต้า (โปรตุเกส)

คายัค 2 ฝีพาย 500 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง : นิวซีแลนด์
  • เหรียญเงิน : โปแลนด์
  • เหรียญทองแดง : ฮังการี

 ---------------------------------

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 2 สิงหาคม 2564 

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง

ปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. ชาย รอบคัดเลือก วันที่สอง 

  • อันดับ 20 : อิสรานุอุดม ภูริหิรัญพัชร์ 570 คะแนน (ไม่ผ่านเข้ารอบชิง)

ปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. ชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : ฌอง ควิกอมโปอิก (ฝรั่งเศส) 34 คะแนน 
  • เหรียญเงิน : ลอริส พูโพ (คิวบา) 29 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : หลี่ เย่หง (จีน) 26 คะแนน

ปืนยาว 3 ท่า ชาย

  • เหรียญทอง : จาง ชางหง (จีน) 466.0 คะแนน (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : เซอร์เกย์ คาเมนสกี้ (ROC) 464.2 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : มิเลนโก้ เซบิช (เซอร์เบีย) 448.2 คะแนน

ขี่ม้า ชิง 2 เหรียญทอง

อีเวนติ้ง กระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง ประเภททีม

  • เหรียญทอง : สหราชอาณาจักร
  • เหรียญเงิน : ออสเตรเลีย
  • เหรียญทองแดง : ฝรั่งเศส
  • ไทย : อาริย์ณัฏฐา ชวตานนท์,  วีรภัฏ ปิฎกานนท์, กรธวัช สำราญ 

อีเวนติ้ง กระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง ประเภทบุคคล 

  • เหรียญทอง : ยูเลีย คราเยฟสกี้ (เยอรมนี)
  • เหรียญเงิน : ทอม แมคอีแวน (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญทองแดง : แอนดรูว์ ฮอย (ออสเตรเลีย) 

ฟุตบอลหญิง รอบรองชนะเลิศ 

  • สหรัฐอเมริกา แพ้ แคนาดา 0-1
  • ออสเตรเลีย แพ้ สวีเดน 0-1

แบดมินตัน ชิง 2 เหรียญทอง

  • หญิงคู่ รอบชิง : เกรเซีย โพลี่ / อพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย) ชนะ เฉิน หยิงเฉิน / เจีย ยี่ฟาน (จีน) 2-0 เกม (21-19,21-15)

  • ชายเดี่ยว รอบชิง : วิคเตอร์ อเซลเซ่น (เดนมาร์ก) ชนะ เฉิน หลง (จีน) 2-0 เกม (21-15, 21-12)

กรีฑา 

กระโดดไกล ชาย

  • เหรียญทอง : มิลติอาดิส เตนโตกลู (กรีซ) 8.41 เมตร
  • เหรียญเงิน : ฮวน มิเกล เอเชวาร์เรีย (คิวบา) 8.41 เมตร
  • เหรียญทองแดง : มายเคล มาสโซ่ (คิวบา) 8.21 เมตร

วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : จัสมีน คามาโช่-ควินน์ (เปอร์โตริโก) 12.37 วินาที
  • เหรียญเงิน : เคนดร้า แฮร์ริสัน (สหรัฐฯ) 12.52 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เมแกน แทปเปอร์ 12.55 วินาที

ขว้างจักร หญิง

  • เหรียญทอง : วาเลอรี อัลมาน (สหรัฐฯ) 68.98 เมตร
  • เหรียญเงิน : คริสติน พูเดินซ์ (เยอรมนี) 66.86 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ไยมี่ เปเรซ (คิวบา) 65.72 เมตร

วิ่ง 3,000 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : ซูเฟียเน อัลบักคาลิ (โมร็อกโก) 8:08.90 นาที
  • เหรียญเงิน : ลาเมชา กิร์มา (เอธิโอเปีย) 8:10.38 นาที
  • เหรียญทองแดง : เบนจามิน ไคเกน (เคนยา) 8:11.45 นาที

วิ่ง 5,000 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เซฟาน ฮาสซาน (เนเธอร์แลนด์) 14:36.79 นาที
  • เหรียญเงิน : เฮลเลน ออนซานโด โอบิรี (เคนยา) 14:38.36 นาที
  • เหรียญทองแดง : กูดัฟ เซเกย์ (เอธิโอเปีย) 14:38.87 นาที

ยิมนาสติก ชิง 3 เหรียญทอง 

ประเภทห่วง ชาย

  • เหรียญทอง : หลิว หยาง (จีน) 15.500 คะแนน
  • เหรียญเงิน : โหยว ห่าว (จีน) 15.300 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : เอเลฟเธริออส เปโตรนิอัส (กรีซ) 15.200 คะแนน

ประเภทฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ หญิง

  • เหรียญทอง : เจด แครี่ (สหรัฐฯ) 14.366 คะแนน
  • เหรียญเงิน : วาเนสซ่า เฟอร์รารี่ (อิตาลี) 14.200 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : ไม มุราคามิ (ญี่ปุ่น), แองเจลิน่า เมลนิโคว่า (ROC) 14.166 คะแนน

ประเภทม้ากระโดด ชาย

  • เหรียญทอง : ชิน แจ-ฮวาน (เกาหลีใต้) 14.783 คะแนน
  • เหรียญเงิน : เดนิส แอบยาซิน (ROC) 14.783 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : อาร์ทัวร์ ดาฟเทียน (อาร์มีเนีย) 14.733 คะแนน

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทสปริ๊น ทีมหญิง

  • เหรียญทอง : จีน 31.895 นาที
  • เหรียญเงิน : เยอรมนี 31.980 นาที
  • เหรียญทองแดง : ROC  32.252 นาที

มวยปล้ำ ชิง 3 เหรียญทอง 

เกรโก-โรมัน รุ่น 60 กก. ชาย 

  • เหรียญทอง : ลุยส์ ออร์ตา (คิวบา)
  • เหรียญเงิน : เคนอิจิโร ฟูมิตะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญทองแดง : วลีฮัน ไซลีเคอ (จีน), เซอร์เกย์ เอเมลิน (ROC)

เกรโก-โรมัน รุ่น 130 กก.ชาย

  • เหรียญทอง : มิเยน โลเปซ (คิวบา)
  • เหรียญเงิน : ยาคอบิ คาไชอา (จอร์เจีย)
  • เหรียญทองแดง : ริซา คายาล์บ (ตุรกี), เซอร์เกย์ ซีแมนนอฟ (ROC)

ฟรีสไตล์ รุ่น 76 กก.หญิง 

  • เหรียญทอง : อลิน ฟอคเคน (เยอรมนี)
  • เหรียญเงิน : อเดอลีน เกรย์ (สหรัฐฯ)
  • เหรียญทองแดง : ยาเซมิน อดาร์ (ตุรกี), โจว เฉียน (จีน)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 1 สิงหาคม 2564 

มวยสากล รอบก่อนรองชนะเลิศ 

  • ฟลายเวต 51 กก.หญิง : จุฑามาศ จิตรพงศ์ แพ้คะแนน บูเซนาซ ชาคิโรกูล (ตุรกี) 0-5 เสียง

  • เฟเธอร์เวต 57 กก.ชาย : ฉัตรชัยเดชา บุตรดี แพ้คะแนน ลาซาโร่ อัลวาเรซ (คิวบา) 2-3 เสียง

กอล์ฟ ชิง 1 เหรียญทอง บุคคลชาย 

  • เหรียญทอง : แซนเดอร์ ชอฟเฟล (สหรัฐฯ) 18 อันเดอร์พาร์ 266
  • เหรียญเงิน : รอรี่ ซับบาตินี่ (สโลวาเกีย) 17 อันเดอร์พาร์ 267
  • เหรียญทองแดง : ที ซี แพน (ไต้หวัน) ชนะเพลย์ออฟนักกอล์ฟอีก 6 คนที่ทำสกอร์รวมเท่ากันที่ 15 อันเดอร์พาร์ 268
  • * อันดับ 27 อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ 9 อันเดอร์พาร์ 275
  • * อันดับ 45 กัญจน์ เจริญกุล 4 อันเดอร์พาร์ 280

ยิงปืน ปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. ชาย 

  • รอบคัดเลือก รอบแรก : อิสรานุอุดม ภูริหิรัญพัชร์ 286 คะแนน อันดับ 14

ขี่ม้า

  • ประเภทครอสคันทรี่ ทีม และ บุคคล : อาริย์ณัฏฐา ชวตานนท์,  วีรภัฏ ปิฎกานนท์, กรธวัช สำราญ แข่งไม่จบ มีแต้มเสีย 713.10 คะแนน รั้งที่ 15)

กรีฑา ชิง 4 เหรียญทอง 

ทุ่มน้ำหนัก หญิง

  • เหรียญทอง : กง ลี่เจียว (จีน) 20.58 เมตร
  • เหรียญเงิน : ราเวน โซนเดอร์ส (สหรัฐอเมริกา) 19.79 เมตร
  • เหรียญทองแดง : วาเลรี่ อดัมส์ (นิวซีแลนด์) 19.62 เมตร

กระโดดสูง ชาย

  • เหรียญทอง : มูตัซ เอสซา บาร์ชิม (กาตาร์), จิอันมาร์โก แทมเบรี่ (อิตาลี) 
  • เหรียญทองแดง : มักซิม เนดาเซเกา (เบลารุส) 

เขย่งก้าวกระโดด 

  • เหรียญทอง : ยูลิมาร์ โรฮาส (เวเนซุเอลา) 15.67 เมตร (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : พาทริเซีย มาโมนา (โปรตุเกส) 15.01 เมตร
  • เหรียญทองแดง : อนา เปเลไตโร (สเปน) 14.87 เมตร

วิ่ง 100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : มาร์เซลล์ จาค็อบส์ (อิตาลี) 9.80 วินาที
  • เหรียญเงิน : เฟร็ด เคอร์รี่ (สหรัฐฯ) 9.84 วินาที
  • เหรียญทองแดง : อ็องเดร เดอ กราสส์ (แคนาดา) 9.89 วินาที

แบดมินตัน ชิง 1 เหรียญทอง

หญิงเดี่ยว คู่ชิงอันดับ 3  

  • เหอ บิงเจียว (จีน) แพ้ พี.วี.สินธุ (อินเดีย) 0-2 เกม (13-21,15-21)

หญิงเดี่ยว คู่ชิงชนะเลิศ

  • เฉิน ยู่ เฟย (จีน) ชนะ ไถ้ ซื่อหยิง (ไต้หวัน) 2-1 เกม (21-18,19-21,21-18)

 

ว่ายน้ำ ชิง 5 เหรียญทอง

ฟรีสไตล์ 50 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : แคเลบ เดรสเซล (สหรัฐอเมริกา) 21.07 วินาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ฟลอร็องต์ มาโนโด (ฝรั่งเศส) 21.55 วินาที
  • เหรียญทองแดง : บรูโน่ ฟราตุส (บราซิล) 21.57 วินาที

ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เอ็มม่า แมคคอน (ออสเตรเลีย) 23.81 วินาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ซาร่าห์ โจสตรอม (สวีเดน) 24.07 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เพอร์นิลล์ บลูม (เดนมาร์ก) 24.21 วินาที

ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : โรเบิร์ต ฟลิค (สหรัฐอเมริกา) 14:39.65 นาที 
  • เหรียญเงิน : มิคิโล่ โรมานชุค (ยูเครน) 14:40.66 นาที
  • เหรียญทองแดง : ฟลอเรียน วิลบรอค (เยอรมนี) 14:40.91 นาที

ผลัดผสม 4X100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ออสเตรเลีย 3:51.60 นาที
  • เหรียญเงิน : สหรัฐ 3:51.73 นาที
  • เหรียญทองแดง : แคนาดา 3:52.60 นาที

ผลัดผสม 4X100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : สหรัฐอเมริกา 3:26.78 นาที (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : สหราชอาณาจักร 3:27.51 นาที
  • เหรียญทองแดง : อิตาลี 3:29.17 นาที

จักรยาน บีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ ชิง 2 เหรียญทอง

บีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ หญิง 

  • เหรียญทอง : ชาร์ล็อตต์ เวิร์ทธิงตัน (สหราชอาณาจักร) 
  • เหรียญเงิน : ฮานนาห์ โรเบิร์ตส์ (สหรัฐอเมริกา)
  • เหรียญทองแดง : นิกิต้า ดูคาร์รอซ (สวิตเซอร์แลนด์)

บีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ ชาย 

  • เหรียญทอง : โลแกน มาร์ติน (ออสเตรเลีย) 
  • เหรียญเงิน : ดาเนียล เดอร์ส (เวเนซุเอล่า)
  • เหรียญทองแดง : เดแคลน บรู๊คส์ (สหราชอาณาจักร)

เทนนิสชิง 3 เหรียญทอง

หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ

  • บาร์โบร่า เครจ์ซิโคว่า / คาเทริน่า ซิเนียโคว่า (สาธารณรัฐเช็ก) ชนะ เบลินด้า เบนซิซ / วิคตอริย่า โกลูบิซ (สวิตเซอร์แลนด์) 2-0 เซต (7-5,6-1)

ชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ

  • อเล็กซานเดอร์ ซเวเรฟ (เยอรมนี) ชนะ คาเรน คาชานอฟ (ROC) 2-0 เซต (6-3,6-1)

คู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ

  • เอเลน่า เวสนิน่า / อาสลาน คาราตเซฟ (ROC) แพ้ อนาสตาเซีย พาฟลิวเชนโคว่า / อันเดร รูเบลฟ (ROC) 1-2 เซต (3-6, 7-6, 11-13)

เรือใบ ชิง 2 เหรียญทอง 

เลเซอร์ ชาย

  • เหรียญทอง : แมต วอร์น (ออสเตรเลีย) 
  • เหรียญเงิน : ทอนซี่ สติปาโนวิช (โครเอเชีย)
  • เหรียญทองแดง : เฮอร์แมน โทมัสการ์ด (นอร์เวย์)

เลเซอร์ เรเดียล หญิง

  • เหรียญทอง : แอนน์-มารี รินดอม (เดนมาร์ก)
  • เหรียญเงิน : โยเซฟิน โอลส์สัน (สวีเดน)
  • เหรียญทองแดง : มาริต เบาว์แมสเตอร์ (เนเธอร์แลนด์)

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง สปริงบอร์ด 3 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ซี่ ติงเหมา (จีน) 383.50 คะแนน
  • เหรียญเงิน : หวัง หาน (จีน) 348.75 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : คริสต้า พาลเมอร์ (สหรัฐอเมริกา) 343.75 คะแนน

ยิมนาสติก ชิง 4 เหรียญทอง 

ฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ ชาย

  • เหรียญทอง : อาร์เทม ดอลโกปีต (อิสราเอล) 14.933 คะแนน
  • เหรียญเงิน : ไรแดร์เลย์ ซาปาต้า (สเปน) 14.933 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : เซี่ยว รั่วเถิง (จีน) 14.766 คะแนน

ม้ากระโดด หญิง

  • เหรียญทอง : เรเบกา อันดราด (บราซิล) 15.083 คะแนน
  • เหรียญเงิน : มายเคย์ลา สกินเนอร์ (สหรัฐฯ) 14.916 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : โยว ซอ-จอง (เกาหลีใต้) 14.733 คะแนน

ม้าหู ชาย

  • เหรียญทอง : แม็กซ์ วิทล็อค (สหราชอาณาจักร) 15.583 คะแนน
  • เหรียญเงิน : หลี่ จื้อ-ไค (ไต้หวัน) 15.400 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : คาซึมะ คายะ (ญี่ปุ่น) 14.900 คะแนน

บาร์ต่างระดับ หญิง

  • เหรียญทอง : นิน่า เดอร์เวล (เบลเยียม) 15.200 คะแนน
  • เหรียญเงิน : อิลยานโควา อนาสตาเซีย (ROC) 14.833 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : สุนิสา ลี (สหรัฐฯ) 14.500 คะแนน

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 31 กรกฎาคม 2564 

กรีฑา ชิง 3 เหรียญทอง 

  • ขว้างจักรหญิง รอบคัดเลือก : สุเบญรัตน์ อินแสง อันดับ 18 สถิติ 59.23 เมตร ไม่ผ่านเข้ารอบชิง 

ขว้างจักรชาย

  • เหรียญทอง : แดเนี่ยล สตาห์ล (สวีเดน) 68.90 เมตร
  • เหรียญเงิน : ไซม่อน เพตเตอรส์สัน (สวีเดน) 67.39 เมตร
  • เหรียญทองแดง : ลูคัส ไวซ์ไฮดินเกอร์ (ออสเตรีย) 67.07 เมตร

วิ่งผลัดทีมผสม 4X400 เมตร

  • เหรียญทอง : โปแลนด์ 3.09.87 นาที
  • เหรียญเงิน : โดมินิกัน 3.10.21 นาที
  • เหรียญทองแดง : สหรัฐฯ 3.10.22 นาที

วิ่ง 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เอเลน ธอมป์สัน (จาเมกา) 10.61 วินาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : เชลลี่-แอนน์ เฟรเซอร์-ไพรซ์ (จาเมกา) 10.74 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เชอริคก้า แจ็คสัน (จาเมกา) 10.76 วินาที

กอล์ฟ บุคคลชาย วันที่ 3

1. 14 อันเดอร์พาร์ 199  199 แซนเดอร์ ชอฟเฟล (สหรัฐฯ) 
2. 13 อันเดอร์พาร์ 200 ฮิเดกิ มัตซึยาม่า (ญี่ปุ่น)
3. 12 อันเดอร์พาร์ 201 พอล เคซี่ย์ (สหราชอาณาจักร) การ์ลอส ออร์ติซ (เม็กซิโก) 
* 28. 6 อันเดอร์พาร์ 207 อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ (ไทย) 
* 49. อีเวนพาร์ 213 กัญจน์ เจริญกุล (ไทย) 

ขี่ม้า อีเวนติ้งทีม วันที่2

  • อันดับ 27 กรธวัช สำราญ (ไทย) แต้มเสีย 32.50 คะแนน

ว่ายน้ำ ชิง 4 เหรียญทอง

ผีเสื้อ 100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : แคเลป เดรสเซล (สหรัฐฯ) 49.45 วินาที (สถิติโลก) 
  • เหรียญเงิน : คริสโตฟ มิลัค (ฮังการี) 49.68 วินาที
  • เหรียญทองแดง : โนเอ้ ปอนติ (สวิตเซอร์แลนด์) 50.74 วินาที

กรรเชียง 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เคย์ลี แมคควอน (ออสเตรเลีย) 2.04.68 นาที 
  • เหรียญเงิน : ไคลี่ แมส (แคนาดา) 2.05.42 นาที
  • เหรียญทองแดง : เอมิลี่ ซีบอห์ม (ออสเตรเลีย) 2.06.17 นาที

ฟรีสไตล์ 800 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : แคธลีน ลีเดคกี้ (สหรัฐอเมริกา) 8.12.57 นาที 
  • เหรียญเงิน : อาเรียร์เน่ ติทมุส (ออสเตรเลีย) 8.13.83 นาที 
  • เหรียญทองแดง : ซิโมน่า กวาดาเรลล่า (อิตาลี) 8.18.35 นาที

ทีมผสม 4x100 เมตร

  • หรียญทอง : สหราชอาณาจักร 3.37.58 นาที (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : จีน 3.38.86 นาที
  • เหรียญทองแดง : ออสเตรเลีย 3.38.95 นาที  

เทนนิส ชิง 1 เหรียญทอง เริ่ม 13.00 น. ถ่ายทอดสด AISPLAY

ชายเดี่ยว รอบชิงเหรียญทองแดง

  • โนวัค ยอโควิช (เซอร์เบีย) แพ้ ปาโบล การ์เนโร่ บุสต้า (สเปน) 1-2 เซต (4-6,7-6,3-6)

หญิงเดี่ยว รอบชิงเหรียญทองแดง

  • อเลน่า รีบาคิน่า (คาซัคสถาน) แพ้ เอลิน่า ซวิโตลิน่า (ยูเครน) 1-2 เซต (6-1,6-7,4-6)

หญิงเดี่ยว รอบชิงเหรียญทอง

  •  เบลินด้า เบนซิซ (สวิตเซอร์แลนด์) ชนะ มาร์เกต้า วอนดรูโซว่า (สาธารณรัฐเช็ก) 2-1 เซต 7-5, 2-6, 6-3
     

แบดมินตัน ชิง 1 เหรียญทอง ชายคู่

ชิงเหรียญทองแดง

  • อารอน เชี๊ยะ / โซ วูยิค (มาเลเซีย) ชนะ โมฮัมหมัด อาซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย) 2-1 เกม (17-21,21-17,21-14)

ชิงเหรียญทอง

  • ลี จุนฮุย / หลิว ยู่เฉิน (จีน) แพ้ หวัง ชิ-หลิน / ลี ยัง (ไต้หวัน) 0-2 เกม (18-21,12-21)

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง

แทร็ปทีมผสม

  • เหรียญทอง : สเปน
  • เหรียญเงิน : ซาน มาริโน่
  • เหรียญทองแดง : สหรัฐฯ

ปืนยาว 3 ท่า หญิง

  • เหรียญทอง : นีน่า คริสเทน (สวิตเซอร์แลนด์)
  • เหรียญเงิน : ยูเลีย ซีย์โคว่า (ROC)
  • เหรียญทองแดง : ยูเลีย คาริโมว่า (ROC) 

ยิมนาสติก ชิง 1 เหรียญทอง เทรมโปลีน ชาย

  • เหรียญทอง : อีวาน ลิตวิโนวิซ (เบลารุส) 61.715 คะแนน  
  • เหรียญเงิน : ตงตง (จีน) 61.235 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : ดีแลน ชมิดท์ (นิวซีแลนด์) 60.675 คะแนน

ยิงธนู ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทบุคคล ชาย

  • เหรียญทอง : เมเต้ กาซอซ (ตุรกี)
  • เหรียญเงิน : เมาโร เนสโปลี (อิตาลี)
  • เหรียญทองแดง : ทากาฮารุ ฟูรูคาวะ (ญี่ปุ่น)

ฟุตบอลชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ 

  • สเปน ต่อเวลาชนะ ไอวอรี่ โคสต์ 5-2 (เสมอกันในเวลา 2-2)
  • ญี่ปุ่น ชนะจุดโทษ นิวซีแลนด์ 4-2 (เสมอกันในเวลา 0-0)
  • บราซิล ชนะ อียิปต์ 1-0
  • เกาหลีใต้ แพ้ เม็กซิโก 3-6

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 30 กรกฎาคม 2564 

แบดมินตัน ชิง 1 เหรียญทอง

หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ : รัชนก อินทนนท์ แพ้ ไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน) 1-2 เกม (21-14,18-21,18-21)

คู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ : เชง ซีเว่ย / หวง หย่าเฉียง (จีน) แพ้ หวัง ยี่ลู่ / หวง ดองปิง (จีน) 1-2 เกม (17-21,21-17,19-21)

มวยสากลสมัครเล่น รอบ 16 คนสุดท้าย 

  • รุ่น ไลท์เวต 60 กก. หญิง สุดาพร สีสอนดี ชนะคะแนน ซิมรานจิต คาอูร์ (อินเดีย) 5-0 เสียง

กอล์ฟ บุคคลชาย วันที่ 2
(ยังมีนักกอล์ฟที่ยังแข่งไม่จบรอบสอง เนื่องจากเกิดปัญหาด้านสภาพอากาศ)

  • 1. (-11) 131 แซนเดอร์ ชอฟเฟล (สหรัฐฯ) 68-63
  • 2. (-10) 132 การ์ลอส ออร์ติซ (เม็กซิโก) 65-67
  • 3. (-8) 134 มิโตะ เปเรร่า (ชิลี) 69-65, อเล็กซ์ โนเรน 67-67, เซปป์ สตราก้า (ออสเตรีย) 63-71, ฮิเดกิ มัตซึยาม่า (ญี่ปุ่น) 69-หลุม 16
  • 7. (-7) 135 อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ (ไทย) 64-71, รอรี่ย์ แม็คอิลรอย (ไอร์แลนด์) 69-66, เชน ลาวรี่ย์ (ไอร์แลนด์) 69-66, พอล เคซี่ย์ (สหราชอาณาจักร) 67-หลุม17

กรีฑา ชิง 1 เหรียญทอง วิ่ง 10,000 เมตร 

  • เหรียญทอง : เซเลมอน บาเรก้า (เอธิโอเปีย) 27.43.22 นาที
  • เหรียญเงิน : โจชัว คิปรุอิ เชปเตเกย์ (ยูกันดา) 27.43.63 นาที
  • เหรียญทองแดง : เจคอป คิปลิโม (ยูกันดา) 27.43.88 นาที
  • * อันดับ 23 คีริน ตันติเวทย์ (ไทย) 29.01.92 นาที

ยิงปืน ชิง 1 เหรียญทอง 

ปืนสั้นสตรี 25 เมตร รอบคัดเลือก คัด 8 อันดับแรกเข้ารอบชิง

  • อันดับ 10 ธันยพร พฤกษากร 583 คะแนน
  • อันดับ 17 ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ 580 คะแนน

ปืนสั้นสตรี 25 เมตร รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : วิทาลิน่า บัทซาราชคิน่า (ROC) 
  • เหรียญเงิน : คิม มิน-จอง (เกาหลีใต้) 
  • เหรียญทองแดง : เสี่ยว เจี๋ยหรุยฉวน (จีน)

ขี่ม้า อีเวนติ้ง ประเภททีม รอบแรก

  • อันดับ 35 วีรภัฎ ปิฏกานนท์ แต้มเสีย 38.2 คะแนน
  • อันดับ 40 อารีย์ณัฏฐา ชวตานนท์ แต้มเสีย 42.4 คะแนน
    ส่วนคะแนนประเภททีม ไทยรั้งอันดับ 15 แต้มเสียรวม 80.6 คะแนน

ว่ายน้ำ ชิง 4 เหรียญทอง 

กบ 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ทัตยาน่า ชอนมาเกอร์ (แอฟริกาใต้) 2:18.95 นาที (สถิติโลก)
  • เหรียญเงิน : ลิลลี่ คิง (สหรัฐอเมริกา) 2:19.92 นาที  
  • เหรียญทองแดง : แอนนี่ ลาซอร์ (สหรัฐอเมริกา) 2:20.84 นาที

กรรเชียง 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : เยฟกินี่ เรย์ลอฟ (นักกีฬาโอลิมปิกอิสระ) 1:53.27 นาที (สถิติโอลิมปิก) 
  • เหรียญเงิน : ไรอัน เมอร์ฟี่ย์ (สหรัฐอเมริกา) 1:54.15 นาที  
  • เหรียญทองแดง : ลุค กรีนแบงค์ (สหราชอาณาจักร) 1:54.72 นาที

ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เอ็มม่า แมคคอน (ออสเตรเลีย) 51.96 วินาที (สถิติโอลิมปิก)  
  • เหรียญเงิน : ซิโอฟาน เบอร์นาเด็ตเต้ ฮัค (ฮ่องกง) 52.27 วินาที (สถิติเอเชีย)
  • เหรียญทองแดง : เคท แคมเบลล์ (ออสเตรเลีย) 52.52 วินาที 

เดี่ยวผสม 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : หวัง ชุน (จีน) 1.55.00 นาที (สถิติเอเชีย)  
  • เหรียญเงิน : ดันแคน สกอตต์ (สหราชอาณาจักร) 1:55.28 นาที  
  • เหรียญทองแดง : เจเรมี่ เดสแพลนเชส (สวิตเซอร์แลนด์) 1:56.17 นาที 

ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง รอบคัดเลือก ฮีต 8 

  • อันดับ 1 : ลิดอน มูนอซ เดล แคมโป (สเปน) 25.10 วินาที
  • อันดับ 2 : ฟารีดา ออสมัน (อียิปต์) 25.13 วินาที
  • อันดับ 3 : จูลี เมย์เนน (ลักเซมเบิร์ก) 25.36 วินาที
  • * อันดับ 7 : เจนจิรา ศรีสอาด (ไทย) 25.97 วินาที

จักรยาน ชิง 2 เหรียญทอง 

บีเอ็มเอ็กซ์ ชาย

  • เหรียญทอง : นิค คิมมานน์ (เนเธอร์แลนด์)  
  • เหรียญเงิน : ไคล์ ไวท์ (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญทองแดง : อัลแบร์โต้ คาร์ลอส รามิเรซ เยพส์ (โคลอมเบีย)

บีเอ็มเอ็กซ์ หญิง

  • เหรียญทอง : เบตานี่ ชรีเวอร์ (สหราชอาณาจักร)  
  • เหรียญเงิน : มาเรียน่า พาจอน (โคลอมเบีย)
  • เหรียญทองแดง : เมเรล สมูเดอร์ส (เนเธอร์แลนด์)

ยิมนาสติก ชิง 1 เหรียญทอง แทมโปลีน หญิง

  • เหรียญทอง จู ซูอิ๋ง (จีน) 56.635 คะแนน
  • เหรียญเงิน หลิว หลิงหลิง (จีน) 56.350 คะแนน
  • เหรียญทองแดง ไบรโอนี่ เพจ (สหราชอาณาจักร) 55.735 คะแนน

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง 

รุ่นมากกว่า 78 กก.หญิง

  • เหรียญทอง : อะคิระ โซเนะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : อิดาลิส ออร์ติซ (คิวบา)
  • เหรียญทองแดง : อิรีน่า คินด์เซอร์สกา (อาเซอร์ไบจาน), โรมาเน่ ดิกโก้ (ฝรั่งเศส)

รุ่นมากกว่า 100 กก.ชาย

  • เหรียญทอง : ลูคาช เคอร์ปาเลค (สาธารณรัฐเช็ก)
  • เหรียญเงิน : กูรัม ตูชิชวิลี (จอร์เจีย)
  • เหรียญทองแดง : เท็ดดี้ รีเนอร์ (ฝรั่งเศส), ทาเมียร์ลาน บาชาเยฟ (ROC)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 29 กรกฎาคม 2564 

แบดมินตัน หญิงเดี่ยว รอบ 16 คนสุดท้าย 

  • รัชนก อินทนนท์ ชนะ เกรกอเรีย มาริสก้า ทันจัง (อินโดนีเชีย) 2-0 เกม (21-12, 21-19)

  • บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ แพ้ อัน เซยอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (15-21, 15-21)

มวยสากลสมัครเล่น รอบ 16 คนสุดท้าย 

  • รุ่น 51 กก. หญิง : จุฑามาศ จิตรพงศ์ ชนะคะแนน ไอริช แม็กโน่ (ฟิลิปปินส์) 5-0 เสียง

กอล์ฟ บุคคลชาย วันแรก

  • 1. (-8) เซปป์ สตราก้า (ออสเตรีย) 
  • 2. (-7) อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์
  • 3. (-6) โธมัส ปีเตอร์ส (เบลเยียม), การ์ลอส ออร์ติซ (เม็กซิโก)
  • 5. (-5) โจอาคิม แฮนเซ่น (เดนมาร์ก), โจนาธาน เวกาส (เวเนซูเอล่า), จูวิค แพกันซาน (ฟิลิปปินส์)
  • * 41. (E) กัญจน์ เจริญกุล, จัสติน โธมัส (สหรัฐฯ), คาเมรอน สมิธ (ออสเตรเลีย)

เรือพาย 

  • กรรเชียงชายพายคู่ รุ่นไลต์เวต รอบจัดอันดับ : ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย ทำเวลา 6.56.13 นาที จบอันดับที่ 18

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง 

แทร็ปบุคคลหญิง รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : ซูซาน่า เรฮัค สเตเฟเซโคว่า (สโลวาเกีย)
  • เหรียญเงิน : คาย บราวนิ่ง (สหรัฐฯ)
  • เหรียญทองแดง : อเลสซานดร้า เปริลลี่ (ซาน มาริโน่)

แทร็ปบุคคลชาย รอบชิงชนะเลิศ

  • เหรียญทอง : ยิรี่ ลิปตัค (สาธารณรัฐเช็ก)
  • เหรียญเงิน : เดวิด คอสเตเลคกี้ (สาธารณรัฐเช็ก)
  • เหรียญทองแดง : แม็ทธิว โควาร์ด ฮอลลีย์ (สหราชอาณาจักร)
  • * เศวต เศรษฐาภรณ์ อันดับ 17 ของรอบคัดเลือก ไม่ผ่านเข้าชิง 

ปืนสั้นสตรี 25 เมตร รอบคัดเลือก วันแรก

  • ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ 290 คะแนน อันดับ 13 
  • ธันยพร พฤกษากร 287 คะแนน อันดับ 30 

จักรยาน

บีเอ็มเอ็กซ์ หญิง รอบคัดเลือก ฮีต 1

  • อันดับ 1 มาเรียน่า ปาฆอน (โคลอมเบีย)
  • อันดับ 2 ซิโมน คริสเตนเซน (เดนมาร์ก)
  • อันดับ 3 เมอเรล สมุลเดอร์ส (เนเธอร์แลนด์)
  • อันดับ 4 เอลก้า แวนฮูฟ (เบลเยียม)
  • * อันดับ 6 ชุติกาญจน์ กิจวานิชเสถียร (ไทย) ไม่ผ่านเข้ารอบ

ว่ายน้ำ ชิง 5 เหรียญทอง 

ฟรีสไตล์ 800 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : โรเบิร์ต ฟินเค่ (สหรัฐฯ) 7:41.87 นาที
  • เหรียญเงิน : เกรกอริโอ ปัลตรินิเอรี่ (อิตาลี) 7:42.11 นาที
  • เหรียญทองแดง : มีย์ไคโล โรมันชุค (ยูเครน) 7:42.33 นาที

กบ 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : อิซัค สตั๊บเบลตี้-คุก (ออสเตรเลีย) 2:06.38 นาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : อาร์โน คัมมินก้า (เนเธอร์แลนด์) 2:07.01 นาที
  • เหรียญทองแดง : แม็ตตี้ แม็ตต์สัน (ฟินแลนด์) 2:07.13 นาที 

ผีเสื้อ 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ฉาง ยู่เฟย (จีน) 2:03.86 นาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : เรแกน สมิธ (สหรัฐฯ) 2:05.30 นาที
  • เหรียญทองแดง : ฮาลี ฟลิคเคนเกอร์ (สหรัฐฯ) 2:05.65 นาที

 ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : แคเล็บ เดรสเซล (สหรัฐฯ) 47.02 วินาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ไคล์ ชาลเมอร์ส (ออสเตรเลีย) 47.08 วินาที
  • เหรียญทองแดง : คลีเมนต์ โคเลสนิคอฟ (ROC) 47.44 วินาที

ฟรีสไตล์ 4x200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : จีน 7.40.33 นาที 
  • เหรียญเงิน : สหรัฐฯ 7.40.73 นาที
  • เหรียญทองแดง : 7.41.29 นาที

ผีเสื้อ 100 เมตร ชาย รอบคัดเลือก ฮีต 2

  • อันดับ 1 อเบคุ กีเคย์ แจ็คสัน (กาน่า) 53.39 วินาที
  • อันดับ 2 ซาจาน ปรากาช (อินเดีย) 53.45 วินาที
  • อันดับ 3 มุน ซึงวู (เกาหลีใต้) 53.59 วินาที
  • * อันดับ 6 นวพรรษ วงค์เจริญ (ไทย) 54.36 วินาที

ฟันดาบ ชิง 1 เหรียญทอง

ฟอยด์ ทีมหญิง

  • เหรียญทอง : ROC 
  • เหรียญเงิน : ฝรั่งเศส
  • เหรียญทองแดง : อิตาลี

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง

รุ่น 78 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : โชริ ฮามาดะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : เมเดอลีน มาลองก้า (ฝรั่งเศส )
  • เหรียญทองแดง : อันนา-มาเรีย วากเนอร์ (เยอรมนี), เมย์ร่า อกิอาร์ (บราซิล)

รุ่น 100 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : แอรอน วูล์ฟ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : โช กูฮัม (เกาหลีใต้)
  • เหรียญทองแดง : จอร์จ ฟอนเซก้า (โปรตุเกส), อิลยาซอฟ นียาซ (ROC)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 28 กรกฎาคม 2564 

แบดมินตัน 

  • หญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม : รัชนก อินทนนท์ ชนะ ซอนยา เซี๊ยะห์ (มาเลเซีย) 2-1 เกม (19-21, 21-18, 21-10)
  • คู่ผสม รอบ 8 คู่สุดท้าย : เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย แพ้ ยูตะ วาตานาเบะ/อาริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น) 1-2 เกม 21-15, 16-21, 14-21

  • ชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม : กันตภณ หวังเจริญ แพ้ โทบี้ เพนตี้ (สหราชอาณาจักร) 0-2 เกม 19-21, 12-21

มวยสากลสมัครเล่น

  • รุ่นเฟเธอร์เวต 57 กก. รอบสอง : ฉัตรชัยเดชา บุตรดี ชนะ มาร์โก คูเอโย (อาร์เจนตินา) 4-1 เสียง 

ยิงปืน  

  • ประเภทแทร็ป ชาย รอบคัดเลือก วันแรก : เศวต เศรษฐาภรณ์ อันดับ 2 : 74 คะแนน

ว่ายน้ำ ชิง 5 เหรียญทอง 

ฟรีสไตล์ 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เอเลียเน่ ทิตมุส (ออสเตรเลีย) 1:53.50 นาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : ซิโอบาน เบร์นาเด็ตต์ อูกีย์ (ฮ่องกง) 1:53.92 นาที (สถิติเอเชีย)
  • เหรียญทองแดง : เพนนี่ โอเล็กเซียค (แคนาดา) 1:54.70 นาที

ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : คริสตอฟ มิลัค (ฮังการี) 1:51.25 นาที (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : โทโมรุ ฮอนดะ (ญี่ปุ่น) 1:53.73 นาที
  • เหรียญทองแดง : เฟเดริโก้ บูร์ดิสโซ่ (อิตาลี) 1:54.45 นาที

เดี่ยวผสม 200 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ยูอิ โอฮาชิ (ญี่ปุ่น) 2:08.52 นาที
  • เหรียญเงิน : อเล็กซ์ วอลช์ (สหรัฐฯ) 2:08.65 นาที
  • เหรียญทองแดง : เคต ดั๊กลาส (สหรัฐฯ) 2:09.04 นาที

ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เคเธอลีน เลเด็คกี้ (สหรัฐฯ) 15:37.34 นาที
  • เหรียญเงิน : เอริก้า ซุลลิแวน (สหรัฐฯ) 15:41.41 นาที
  • เหรียญทองแดง : ซาราห์ โคห์เลอร์ (เยอรมัน) 15:42.91 นาที

ฟรีสไตล์ 4x200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : สหราชอาณาจักร 6:58.58 นาที
  • เหรียญเงิน : ROC 7.0181 
  • เหรียญทองแดง : ออสเตรเลีย 7:01.84 นาที

ฟรีสไตล์ 100 เมตรหญิง รอบคัดเลือก 

  • เจนจิรา ศรีสอาด : อันดับ 42 เวลา 57.42 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง 

รุ่น 70 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : ชิซูรุ อาราอิ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : มีคาเอล่า โพลเลอเรส (ออสเตรีย)
  • เหรียญทองแดง : มาดิน่า ไทมาโซว่า (ROC), แซนน์ ฟาน ไดจ์ค (เนเธอร์แลนด์)

รุ่น 90 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : ทาคะโต นาโอฮิสะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : หย่ง เหว่ย หยาง (ไต้หวัน)
  • เหรียญทองแดง : เยลดอส สเมตอฟ (คาซัคสถาน), ลูก้า แมคไฮด์เซ (ฝรั่งเศส)

ฟันดาบ ชิง 1 เหรียญทอง 

เซเบอร์ ทีมชาย

  • เหรียญทอง : เกาหลีใต้
  • เหรียญเงิน : อิตาลี
  • เหรียญทองแดง : ฮังการี

บาสเกตบอล 3x3 ชิง 2 เหรียญทอง 

ทีมหญิง

  • เหรียญทอง : สหรัฐฯ
  • เหรียญเงิน : ROC 
  • เหรียญทองแดง : จีน

ทีมชาย

  • เหรียญทอง : ลัตเวีย
  • เหรียญเงิน : ROC 
  • เหรียญทองแดง : เซอร์เบีย

จักรยาน ประเภทถนน ชิง 2 เหรียญทอง 

ไทม์ ไทรอัล บุคคลหญิง

  • เหรียญทอง : แอนเนเมียค ฟาน วลูเทน (เนเธอร์แลนด์)
  • เหรียญเงิน : มาร์เลน รุสเซอร์ (สวิตเซอร์แลนด์)
  • เหรียญทองแดง : แอนนา ฟาน เดอร์ เบรกเกน (เนเธอร์แลนด์) 

ไทม์ ไทรอัล บุคคลชาย

  • เหรียญทอง : พรีมอซ โรกลิช (สโลวีเนีย) 
  • เหรียญเงิน : ทอม ดูว์มูแล็ง (เนเธอร์แลนด์)
  • เหรียญทองแดง : โรฮัน เดนนิส (ออสเตรเลีย) 

ยกน้ำหนัก ชิง 1 เหรียญทอง 

รุ่น 73 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : ซือ จื่อหยอง (จีน) 364 กก.
  • เหรียญเงิน : ฮูลิโอ มาโยรา (เวเนซุเอลา) 346 กก.
  • เหรียญทองแดง : บริเกน ซัลย่า (แอลเบเนีย) 341 กก.

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง

สปริงบอร์ด 3 เมตร ชายคู่

  • เหรียญทอง : หวัง ฉองหยวน / เซี่ย ซืออี้ (จีน) 467.82 คะแนน
  • เหรียญเงิน : แอนดรูว์ คาโปเบียงโก้ / ไมเคิ่ล ฮิกสัน (สหรัฐฯ) 444.36 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : แพทริก เฮ้าสดิ้ง / ลาร์ส รูดิเกอร์ (เยอรมัน) 404.73 คะแนน

บาสเกตบอลชาย รอบแรก 

  • ไนจีเรีย แพ้ เยอรมนี 92-99
  • สหรัฐอเมริกา ชนะ อิหร่าน 120-66
  • อิตาลี แพ้ ออสเตรเลีย 83-86
  • สาธารณรัฐเช็ก แพ้ ฝรั่งเศส 77-97

ฟุตบอลชายโอลิมปิก 2020 รอบแรก

  • กลุ่มดี : ซาอุดีอาระเบีย แพ้ บราซิล 1-3
  • กลุ่มดี : เยอรมนี เสมอ ไอวอรี่ โคสต์ 1-1
  • กลุ่มบี : โรมาเนีย เสมอ นิวซีแลนด์ 0-0
  • กลุ่มบี : เกาหลีใต้ ชนะ ฮอนดูรัส 6-0
  • กลุ่มซี : ออสเตรเลีย แพ้ อียิปต์ 0-2
  • กลุ่มซี : สเปน เสมอ อาร์เจนตินา 1-1
  • กลุ่มเอ : ฝรั่งเศส แพ้ ญี่ปุ่น 0-4
  • กลุ่มเอ : แอฟริกาใต้ แพ้ เม็กซิโก 0-3

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 27 กรกฎาคม 2564 

มวยสากล

  • รุ่นไลท์เวต 60 กก.หญิง รอบแรก สุดาพร สีสอนดี ชนะ มาเรีย โฆเซ่ ปาลาซิออส เอสปิโนซ่า (เอกวาดอร์) 5-0 เสียง
  • รุ่นเวลเตอร์เวต 69 กก. รอบ 16 คน ใบสน มณีก้อน แพ้ กู ฮง (จีน) 0-5 เสียง

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม

  • บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ ชนะ คริสติน คูบ้า (เอสโตเนีย) 2-0 เกม (21-16, 21-12)
  • จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ แพ้ กาเบรียล่า สโตเอว่า / สเตฟานี่ สโตเอว่า (บัลแกเรีย) 1-2 เกม (11-21, 21-16, 17-21)

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบ 16 คนสุดท้าย 

  • สุธาสินี เสวตรบุตร (ไทย) แพ้ มิมะ อิโตะ (ญี่ปุ่น) 0-4 เกม

เทควันโด ชิง 2 เหรียญทอง 

รุ่น 67 กก. หญิง

  • เหรียญทอง มิลิก้า มานดิช (เซอร์เบีย)
  • เหรียญเงิน ดาบิน ลี (เกาหลีใต้)
  • เหรียญทองแดง อัลเทีย ลอริน (ฝรั่งเศส), บียองก้า วอล์กเดน (สหราชอาณาจักร)

รุ่นเกิน 80 กก. ชาย

  • เหรียญทอง วลาดิสลาฟ ลาริน (ROC)
  • เหรียญเงิน เดยัน จอร์จีฟสกี้ (มาซิโดเนีย)
  • เหรียญทองแดง ดอน อิน เคียว (เกาหลีใต้), ราฟาเอล อัลบา (คิวบา)

ไตรกีฬา บุคคลหญิง ชิง 1 เหรียญทอง

  • เหรียญทอง : ฟลอร่า ดุฟฟี่ (เบอร์มิวดา)
  • เหรียญเงิน : จอร์เจีย เทย์ลอร์-บราวน์ (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญทองแดง : เคที่ ซาเฟเรซ (สหรัฐฯ)

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง 

ปืนสั้นอัดลม 10 ม. ทีมผสม

  • เหรียญทอง : จีน
  • เหรียญเงิน : ROC
  • เหรียญทองแดง : ยูเครน 

ปืนยาวอัดลม 10 ม. ทีมผสม

  • เหรียญทอง : จีน
  • เหรียญเงิน : สหรัฐฯ
  • เหรียญทองแดง : ROC

ว่ายน้ำ ชิง 4 เหรียญทอง

ฟรีสไตล์ 200 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : ทอม ดีน (สหราชอาณาจักร) 1:44.22 นาที
  • เหรียญเงิน : ดันแคน สกอตต์ (สหราชอาณาจักร) 1:44.26 นาที
  • เหรียญทองแดง : เฟร์นานโด เชฟเฟอร์ (บราซิล) 1:44.66 นาที

กรรเชียง 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : เคย์ลี แม็คคีโอว์น (ออสเตรเลีย) 57.47 วินาที
  • เหรียญเงิน : คีย์ลี มาสเซ่ (แคนาดา) 57.72 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เรแกน สมิธ (สหรัฐฯ) 58.05 วินาที

กรรเชียง 100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : เยฟเกนี่ รีคอฟ (ROC) 51.98 วินาที
  • เหรียญเงิน : คลีเมนท์ โคเลนส์นิคอฟ (ROC) 52.00 วินาที
  • เหรียญทองแดง : ไรอัน เมอร์ฟี่ (สหรัฐฯ) 52.19 วินาที

ผีเสื้อ 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : ลีเดีย จาค็อบ (สหรัฐอเมริกา) 1:04.95 นาที
  • เหรียญเงิน : ทัตยาน่า ชอนมาเกอร์ (แอฟริกาใต้) 1:05.22 นาที
  • เหรียญทองแดง : ลิลลี่ คิง (สหรัฐอเมริกา) 1:05.54 นาที 
     

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง 

เสือภูเขา ครอส-คันทรี หญิง

  • เหรียญทอง : โยลันดา เนฟฟ์ (สวิตเซอร์แลนด์) 1:15.46 ชม.
  • เหรียญเงิน : ซิน่า ไฟร (สวิตเซอร์แลนด์) 1:16.57 ชม.
  • เหรียญทองแดง : ลินดา อินเดอร์แกนด์ (สวิตเซอร์แลนด์) 1:17.05 ชม.

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง  

แพลตฟอร์ม 10 เมตร หญิงคู่

  • เหรียญทอง : เฉิน หยู่ฉี / จาง เจียฉี (จีน) 363.78 คะแนน
  • เหรียญเงิน : เจสซิก้า พาร์ราตโต้ / เดลานี่ย์ สเนลล์ (สหรัฐ) 310.80 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : กาเบรียล่า อากุนเดซ / อเลฮานดร้า โอรอซโก้ ลอซ่า (เม็กซิโก) 299.16 คะแนน

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง

รุ่น 63 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : คลาริซ อักเบกเนนู (ฝรั่งเศส)
  • เหรียญเงิน : ทีน่า ทริสเทนแจ็ค (สโลวีเนีย)
  • เหรียญทองแดง : มาเรีย เซนตรากกิโอ (อิตาลี), แคทเธอรีน บิวเชมิน-พินาร์ด (แคนาดา)

รุ่น 81 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : ทากาโนริ นางาเสะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : ซาอิด โมลลาอี (มองโกเลีย)
  • เหรียญทองแดง : ชามิล บอร์ชัชวิลี่ (ออสเตรีย), แมตเทียส แคสเซ่ (เบลเยียม)

ฟันดาบ ชิง 1 เหรียญทอง 

เอเป้ ทีมหญิง

  • เหรียญทอง : เอสโตเนีย
  • เหรียญเงิน : เกาหลีใต้
  • เหรียญทองแดง : อิตาลี

ยกน้ำหนัก ชิง 2 เหรียญทอง 

รุ่น 59 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : กั๊วะ ชิง-ชุน (ไต้หวัน) น้ำหนักรวม 236 กก.
  • เหรียญเงิน : โพลิน่า กูร์เยว่า (เติร์กเมนิสถาน) น้ำหนักรวม 217 กก.
  • เหรียญทองแดง : มิกิโกะ อันโดะ (ญี่ปุ่น) น้ำหนักรวม 214 กก.

รุ่น 64 กก. หญิง 

  • เหรียญทอง : เมาเดอ ชาร์รอน (แคนาดา) น้ำหนักรวม 236 กก.
  • เหรียญเงิน : จอร์เจีย บอร์ดีญอน (อิตาลี) น้ำหนักรวม 232 กก.
  • เหรียญทองแดง : เฉิน เหวิน-ฮุย (ไต้หวัน) น้ำหนักรวม 230 กก.

ฟุตบอลหญิง รอบแบ่งกลุ่ม นัดสุดท้าย

  • กลุ่มจี : สหรัฐอเมริกา เสมอ ออสเตรเลีย 0-0
  • กลุ่มจี : นิวซีแลนด์ แพ้ สวีเดน 0-2
  • กลุ่มอี : แคนาดา เสมอ สหราชอาณาจักร 1-1
  • กลุ่มอี : ชิลี แพ้ ญี่ปุ่น 0-1
  • กลุ่มเอฟ : เนเธอร์แลนด์ ชนะ จีน 8-2
  • กลุ่มเอฟ : บราซิล ชนะ แซมเบีย 1-0

-------------------------------------

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 26 กรกฎาคม 2564 

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม 

  • ประเภทคู่ผสม : เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย แพ้ มาร์คัส เอลลิส / ลอว์เรน สมิธ (สหราชอาณาจักร) 0-2 เกม (12-21,19-21) 

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบสาม 

  • อรวรรณ พาระนัง แพ้ คาซูมิ อิชิกาว่า (ญี่ปุ่น) 2-4 เกม (5-11,11-5,4-11,11-6,4-11,8-11) 
  • สุธาสินี เสวตรบุตร ชนะ เอลิซาเบธ ซามาร่า (โรมาเนีย) 4-1 เกม (11-7,11-6,4-11,11-8,11-2)

ยิงเป้าบิน ชิง 2 เหรียญทอง

สกีตหญิง 

  • เหรียญทอง : อิงลิช แอมเบอร์ (สหรัฐฯ) 56 คะแนน
  • เหรียญเงิน ดิอาน่า บาร์โคซี่ (อิตาลี) 55 คะแนน
  • เหรียญทองแดง เว่ย เหมิง (จีน) 46 คะแนน
  • อันดับ 4 อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข (ไทย) 36 คะแนน
  • สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ไทย) จบอันดับ 11 รอบคัดเลือก ไม่ผ่านเข้ารอบชิง 

สกีตชาย 

  • เหรียญทอง : วินเซนต์ แฮนค็อก (สหรัฐอเมริกา) 59 คะแนน : ทำลายสถิติโอลิมปิก 
  • เหรียญเงิน เจสเปอร์ ฮานเซ่น (เดนมาร์ก) 55 คะแนน
  • เหรียญทองแดง อับดุลลาห์ อัลราชิดี (คูเวต) 46 คะแนน 

ว่ายน้ำ ชิง 4 เหรียญทอง 

ผีเสื้อ 100 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : มาร์กาเร็ต แม็คนีล (แคนาดา) 55.59 วินาที
  • เหรียญเงิน : จาง ยู่เฟย (จีน) 55.64 วินาที
  • เหรียญทองแดง : เอ็มม่า แม็คคอน (ออสเตรเลีย) 55.72 วินาที

กบ 100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : อดัม พีตี้ (สหราชอาณาจักร) 57.37 วินาที
  • เหรียญเงิน : อาร์โน แคมมินก้า (เนเธอร์แลนด์) 58.00 วินาที
  • เหรียญทองแดง : นิโคโล่ มาร์ติเนนกี้ (อิตาลี) 58.33 วินาที

ฟรีสไตล์ 400 เมตร หญิง

  • เหรียญทอง : อาเรียเน่ ติทมุส (ออสเตรเลีย) 3:56.69 นาที
  • เหรียญเงิน : แคทลีน เลเดคกี้ (สหรัฐอเมริกา) 3:57.36 นาที
  • เหรียญทองแดง : หลี่ ปิงเจี๋ย (จีน) 4:01.08 นาที

ฟรีสไตล์ 4x100 เมตร ชาย

  • เหรียญทอง : สหรัฐอเมริกา 3:08.97 นาที
  • เหรียญเงิน : อิตาลี 3:10.11 นาที
  • เหรียญทองแดง : ออสเตรเลีย 3:10.22 นาที

ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย รอบคัดเลือก ฮีตที่ 1

  • อันดับ 1 : อามาน ไคล์ซี่ (ซีเรีย) 1:59.57 นาที
  • อันดับ 2 : มาติน บัลซินี่ (อิหร่าน) 1:59.97 นาที
  • อันดับ 3 : คีนัน โดลส์ (จาเมกา) 2:00.25 นาที
  • อันดับ 4 : นวพรรษ วงค์เจริญ 2:01.43 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

ยิงธนู ชิง 1 เหรียญทอง ประเภททีมชาย

  • เหรียญทอง : เกาหลีใต้
  • เหรียญเงิน : ไต้หวัน
  • เหรียญทองแดง : ญี่ปุ่น

ไตรกีฬา ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทบุคคลชาย

  • เหรียญทอง : คริสเตียน บลูมเมนเฟลท์ (นอร์เวย์)
  • เหรียญเงิน : อเล็กซ์ ยี (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญทองแดง : เฮย์เดน วิลเด (นิวซีแลนด์) 

สเกตบอร์ต ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทสตรีท หญิง

  • เหรียญทอง : โมมิจิ นิชิยะ (ญี่ปุ่น) 15.26 คะแนน
  • เหรียญเงิน เรย์ซ่า เลอัล (บราซิล) 14.64 คะแนน
  • เหรียญทองแดง ฟูนะ นากายาม่า (ญี่ปุ่น) 14.49 คะแนน 

ยกน้ำหนัก ชิง 1 เหรียญทอง รุ่น 55 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : ไฮดีลิน ดีแอซ (ฟิลิปปินส์) น้ำหนักรวม 224 กก.
  • เหรียญเงิน : เลี่ยว ชิวหยุน (จีน) น้ำหนักรวม 223 กก.
  • เหรียญทองแดง : ซูลฟิยา ชินชานโล (คาซัคสถาน) น้ำหนักรวม 213 กก.

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทเสือภูเขา ครอสคันทรี

  • เหรียญทอง : ทอม พิดค็อก (สหราชอาณาจักร) 
  • เหรียญเงิน : มาธิอัส ฟลัคกิเกอร์ (สวิตเซอร์แลนด์) 
  • เหรียญทองแดง : ดาบิด บาเลโร (สเปน) 

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทแพลทฟอร์ม 10 เมตร ชายคู่

  • เหรียญทอง : ทอม เดลีย์ / แมตตี้ ลี (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญเงิน : เฉา หยวน / เฉิน อ้ายเซิน (จีน)
  • เหรียญทองแดง : อเล็กซันดร์ บอนดาร์ / วิคเตอร์ มินิบาเยฟ (อาร์โอซี)

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 25 กรกฏาคม 2564 

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม 

  • หญิงคู่ : จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ แพ้ คิม โซยอง /คอง ฮียอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (19-21,22-24) 
  • คู่ผสม : เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ชนะ ทอม กิคเคล / เดลฟิน เดลรูร์ (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม (21-9,21-15) 
  • หญิงเดี่ยว : รัชนก อินทนนท์ ชนะ ลอรา ซาโรซี่ (ฮังการี) 2-0 เกม (21-5,21-10) 
  • ชายเดี่ยว : กันตภณ หวังเจริญ พบ ไค เชเฟอร์ (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม (21-13, 21-15)

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบสอง 

  • อรวรรณ พาระนัง ชนะ ฮาน่า มาเตโลว่า (สาธารณรัฐเช็ก) 4-2 เกม (9-11,11-5,11-6,9-11,11-8,11-8) 
  • สุธาสินี เสวตรบุตร ชนะ มาเรีย พัวลิน่า เวก้า (ชิลี) 4-0 เกม (11-5,11-4,11-3,11-3)

มวยสากล รอบแรก 

  • รุ่นฟลายเวต 51 กก.หญิง : จุฑามาศ จิตรพงศ์ ชนะคะแนน รูเมซ่า บูอาลัม (แอลจีเรีย) 5-0 เสียง

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง 

ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร หญิง รอบคัดเลือก

  • ธันยพร พฤกษากร (ไทย) 570 คะแนน อันดับ 22 ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ
  • ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ (ไทย) 560 คะแนน อันดับ 39 ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ 

  • เหรียญทอง : วิทาลิน่า บัทซาราชคิน่า (ROC) 240.3 คะแนน (สถิติโอลิมปิก)
  • เหรียญเงิน : อันโตอาเนก้า คอสตาดิโนว่า (บัลแกเรีย) 239.4 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : เจียง เหรินซิน (จีน) 218.0 คะแนน

ปืนยาวอัดลม 10 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ 

  • เหรียญทอง : แชเนอร์ วิลเลี่ยม (สหรัฐฯ) 251.6 คะแนน 
  • เหรียญเงิน : เจิ้ง หลี่ห่าว (จีน) 250.9 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : หยาง ฮ่าวหราน (จีน) 229.4 คะแนน

ยิงเป้าบิน สกีตหญิง รอบคัดเลือก วันแรก

  • อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข 72 คะแนน อันดับที่ 5
  • สุธิยา จิวเฉลิมมิตร 70 คะแนน อันดับที่ 13

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทถนน บุคคลหญิง

  • เหรียญทอง : อันนา คีเซนโฮเฟอร์ (ออสเตรีย) เวลา 3.52.45 ชม.
  • เหรียญเงิน : อันเนอมีค ฟอน เฟลอเต็น (เนเธอร์แลนด์) เวลา 3.54.00 ชม.
  • เหรียญทองแดง : เอลิซ่า ลองโก้ (อิตาลี) เวลา 3.54.14
  • จุฑาทิพย์ มณีพันธ์ (ไทย) แข่งขันไม่จบ

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง

รุ่น 52 กก. หญิง 

  • เหรียญทอง : อูตา อาเบะ (ญี่ปุ่น) 
  • เหรียญเงิน : อามันดีน บูชาร์ (ฝรั่งเศส)
  • เหรียญทองแดง : โอเดตเต จูฟฟริดา (อิตาลี), เชลซี ไจล์ส (สหราชอาณาจักร)
  • กชกร วรสีหะ (ไทย) แพ้ ซูมิยะ อิราอุย (โมร็อกโก) ตกรอบ 32 คน  

รุ่น 66 กก. ชาย 

  • เหรียญทอง : ฮิฟูมิ อาเบะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : วาจฮา มาร์กเวลัชวิลลี่ (จอร์เจีย) 
  • เหรียญทองแดง : อัน บาอุล (เกาหลีใต้), ดาเนี่ยล คาร์กนิน (บราซิล) 

เรือพาย 

  • เรือกรรเชียงสองคนชาย พายคู่ รุ่นไลท์เวท รอบแก้ตัว 
    ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย อันดับ 6 เวลา 7.20.50 นาที (เข้าไปรอบจัดอันดับ 13-18)

วินด์เซิร์ฟ 

  • RS:X ชาย Race 1 : ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ อันดับที่ 24 
  • RS:X หญิง Race 1 : กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม อันดับที่ 27
  • RS:X หญิง Race 1 : ศิริพร แก้วดวงงาม อันดับที่ 10

กระโดดน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทสปริงบอร์ด 3 เมตร หญิงคู่

  • เหรียญทอง : ฉี ถิงเหมา, หวัง ฮัน (จีน) 326.40 คะแนน 
  • เหรียญเงิน : เจนนิเฟอร์ เอเบล, เมลิสซ่า ชิตรินี-โบลู (แคนาดา) 300.78 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : เลน่า เฮนท์เชล, ติน่า พันเซล (เยอรมัน) 284.97 คะแนน  

ยิงธนู ชิง 1 เหรียญทอง ประเภททีมหญิง

  • เหรียญทอง : เกาหลีใต้
  • เหรียญเงิน : ROC
  • เหรียญทองแดง : เยอรมนี

สเก็ตบอร์ด ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทสตรีท ชาย 

  • เหรียญทอง ยูโตะ โฮริโกเมะ (ญี่ปุ่น) 37.18 คะแนน
  • เหรียญเงิน เคลวิน โฮฟเฟลอร์ (บราซิล) 36.15 คะแนน
  • เหรียญทองแดง แจ็คเกอร์ อีตัน (สหรัฐฯ) 35.35 คะแนน

เทควันโด ชิง 2 เหรียญทอง 

รุ่น 57 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : อนาสตาซิยา โซโลติก (สหรัฐฯ)
  • เหรียญเงิน : ทาเตียนา มินิน่า (ROC)
  • เหรียญทองแดง : โล เชีย-หลิง (ไต้หวัน), ฮาติซ คูบรา อิลกัน (ตุรกี) -

รุ่น 68 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : อุลัคเบค ราชิตอฟ (อุซเบกิสถาน)
  • เหรียญเงิน : แบรดลีย์ ซินเดน (สหราชอาณาจักร)
  • เหรียญทองแดง : ฮาคาน เร็คเบอร์ (ตุรกี), จ้าว ซ่วย (จีน)

ว่ายน้ำ ชิง 4 เหรียญทอง 

เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : เชส คาลิสซ์ (สหรัฐฯ) 4:09.42 นาที
  • เหรียญเงิน : เจย์ ลิเธอร์แลนด์ (สหรัฐฯ) 4:10.28
  • เหรียญทองแดง : เบรนดอน สมิธ (ออสเตรเลีย) 4:10.38

เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง : ยูอิ โอฮาชิ (ญี่ปุ่น) 4:32.08 นาที
  • เหรียญเงิน เอ็มมา เวยานต์ (สหรัฐฯ) 4:32.76 นาที
  • เหรียญทองแดง ฮาลี่ ฟลิคคิงเกอร์ (สหรัฐฯ) 4:34.90 นาที

ฟรีสไตล์ 400 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : อาห์เหม็ด ฮาฟนาอุย (ตูนีเซีย) 3:43.36 นาที
  • เหรียญเงิน แจ็ค แม็คลาฟลิน (ออสเตรเลีย) 3:43.52 นาที
  • เหรียญทองแดง เคียแรน สมิธ (สหรัฐฯ) 3:43.94 นาที

ผลัดฟรีสไตล์ 4x100 เมตรหญิง 

  • เหรียญทอง : ออสเตรเลีย 3:29.69 นาที
  • เหรียญเงิน แคนาดา 3:32.78 นาที
  • เหรียญทองแดง สหรัฐอเมริกา 3:32.81 นาที

ฟุตบอลชายโอลิมปิก 2020 รอบแรก 

  • กลุ่มเอ : ฝรั่งเศส ชนะ แอฟริกาใต้ 4-3
  • กลุ่มเอ : ญี่ปุ่น ชนะ เม็กซิโก 2-1
  • กลุ่มบี : นิวซีแลนด์ แพ้ ฮอนดูรัส 2-3
  • กลุ่มบี : โรมาเนีย แพ้ เกาหลีใต้ 0-4
  • กลุ่มซี : อียิปต์ แพ้ อาร์เจนตินา 0-1
  • กลุ่มซี : ออสเตรเลีย แพ้ สเปน 0-1
  • กลุ่มดี : บราซิล เสมอ ไอวอรี่ โคสต์ 0-0
  • กลุ่มดี : ซาอุดีอาระเบีย แพ้ เยอรมนี 2-3

บาสเกตบอลชาย รอบแรก 

  • กลุ่มเอ : อิหร่าน แพ้ สาธารณรัฐเช็ก 78-84
  • กลุ่มเอ : ฝรั่งเศส ชนะ สหรัฐอเมริกา 83-76
  • กลุ่มบี : เยอรมนี แพ้ อิตาลี 82-92
  • กลุ่มบี : ออสเตรเลีย ชนะ ไนจีเรีย 84-67

-----------------------------------------------------

 

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 24 กรกฏาคม 2564 

เทควันโด

รุ่น 49 กก.หญิง "เทนนิส" พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ

  • รอบ 16 คน : ชนะ อวิชชาง แซมเบิร์ก (อิสราเอล) 29-5
  • รอบ 8 คน : ชนะ ธิ คิม เตวียน เตรือง (เวียดนาม) 20-11
  • รอบรองชนะเลิศ : ชนะ มิยู ยามาดะ (ญี่ปุ่น) 34-12
  • รอบชิงชนะเลิศ : ชนะ อาเดรียน่า เซเรโซ่ อิเกลเซียส (สเปน) คว้าเหรียญทอง

รุ่น 58 กก. ชาย "จูเนียร์" รามณรงค์ เสวกวิหารี

  • รอบ 16 คน : ชนะ คาฮิล ซาฟวาน (ออสเตรเลีย) 23-7
  • รอบ 8 คน : แพ้ วิโต้ เดลลา ควิลา (อิตาลี) 17-37
  • รอบ Repechage : แพ้ โอมาร์ ซาลิม (ฮังการี) 22-43

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม

  • หญิงเดี่ยว : บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ ชนะ มาเซียส ดาเนียลา (เปรู) 2-0 เกม (21-4,21-9)
  • หญิงคู่ : จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ แพ้ เฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน (จีน) 0-2 เกม (6-21, 10-21)
  • คู่ผสม : เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย) ชนะ โจชัว ฮัลเบิร์ต-ยู - โจเซฟิน หวู (แคนาดา) 2-0 เกม 21-13, 21-6

มวยสากลสมัครเล่น

รุ่นเวลเตอร์เวท 69 กก. หญิง

  • ใบสน มณีก้อน ชนะ ซาดัท ดัลกาโตวา (รัสเซีย) 4-1 เสียง

รุ่นเฟเธอร์เวท 57 กก. ชาย

  • ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี ชนะ ปีเตอร์ เบอร์นาร์ด แม็กเกล (สหราชอาณาจักร) 5-0 เสียง

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบแรก 

  • อรวรรณ พาระนัง ชนะ เมลานี ดิอาซ (เปอร์โตริโก) 4-0 เกม (13-11,11-6,11-8,11-7)

เรือพาย รอบคัดเลือก

เรือกรรเชียงสองคนชาย พายคู่ รุ่นไลท์เวท 

  • ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย อันดับที่ 6 ทำเวลา 7.07.05 นาที

ยกน้ำหนัก ชิง 1 เหรียญทอง รุ่น 49 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : ฮู จื้อฮวย (จีน) น้ำหนักรวม 210 กก.
  • เหรียญเงิน : มิราไบ ชานู ไซคม (อินเดีย) น้ำหนักรวม 202 กก.
  • เหรียญทองแดง : วินดี้ แคนตีก้า ไอซาห์ (อินโดนีเซีย) น้ำหนักรวม 194 กก.

ยิงธนู ชิง 1 เหรียญทอง ประเภททีมผสม

  • เหรียญทอง : อัน ซาน / คิม แจ ด็อก (เกาหลีใต้)
  • เหรียญเงิน : กาเบรียล่า / สตีฟ ไวเลอร์ (เนเธอร์แลนด์)
  • เหรียญทองแดง : อเลฮานดรา วาเลนเซีย / หลุยส์ อัลวาเรซ (เม็กซิโก)

ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง

ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร ชาย 

  • เหรียญทอง : จาหวัด โฟรูกิ (อิหร่าน) 244.8 คะแนน(สถิติโอลิมปิก) 
  • เหรียญเงิน ดาเมีย มิเค็ช (เซอร์เบีย) 237.9 คะแนน
  • เหรียญทองแดง : เว่ย เป็ง (จีน) 217.6 คะแนน

ปืนยาวอัดลม 10 เมตร หญิง 

  • เหรียญทอง : หยาง เซียน (จีน) 251.8 คะแนน 
  • เหรียญเงิน อนาสตาเซีย กาลาชิน่า (ROC) 251.1 คะแนน
  • เหรียญทองแดง นีนา คริสเตียน (สวิตเซอร์แลนด์) 230.6 คะแนน

ฟันดาบ ชิง 2 เหรียญทอง

ประเภทเอเป้ บุคคลหญิง

  • เหรียญทอง : ซุน ยี่เหวิน (จีน)
  • เหรียญเงิน : แอนนา มาเรีย โปเปคู (โรมาเรีย)
  • เหรียญทองแดง : แคททรีน่า เฮอร์ทิส (เอสโตเนีย) 

ประเภทเซเบอร์ บุคคลชาย

  • เหรียญทอง : อาโรน ซิลากยี (ฮังการี)
  • เหรียญเงิน : ลุยจิ ซามาเล (อิตาลี)
  • เหรียญทองแดง : คิม จุนวาน (เกาหลีใต้)

ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง

รุ่น 48 กก. หญิง

  • เหรียญทอง : ดิสเทรีย คราสนิกี (โคโซโว)
  • เหรียญเงิน : ฟุนะ โทนากิ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญทองแดง : ดาเรีย บิโลดิด (ยูเครน), อูรันเซทเซก มุงค์บัต (มองโกเลีย)

รุ่น 60 กก. ชาย

  • เหรียญทอง : นาโอฮิสะ ทาคาโตะ (ญี่ปุ่น)
  • เหรียญเงิน : หยาง ยุง-เหว่ย (ไต้หวัน)
  • เหรียญทองแดง : เยลดอส สเมตอฟ (คาซัคสถาน), ลูก้า แมคไฮด์เซ (ฝรั่งเศส) 

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง ประเภทถนน บุคคลชาย

  • เหรียญทอง : ริชาร์ด คาราพาซ (เอกวาดอร์) 6:05:26 ชม.
  • เหรียญเงิน : วูต์ ฟาน เอิร์ต (เบลเยียม) 6:06:33 ชม.
  • เหรียญทองแดง : ทาเดจ โปกาชาร์ (สโลวีเนีย) 6:06:33 ชม.

ฟุตบอลหญิง รอบแบ่งกลุ่ม 

  • กลุ่มอี : ชิลี แพ้ แคนาดา 1-2
  • กลุ่มอี : ญี่ปุ่น แพ้ สหราชอาณาจักร 0-1
  • กลุ่มเอฟ : จีน เสมอ แซมเบีย 4-4 
  • กลุ่มเอฟ : เนเธอร์แลนด์ เสมอ บราซิล 3-3 
  • กลุ่มจี : สวีเดน ชนะ ออสเตรเลีย 4-2 
  • กลุ่มจี : นิวซีแลนด์ แพ้ สหรัฐอเมริกา 1-6

 

-----------------------------------------------

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 23 กรกฏาคม 2564 

เรือพาย

  • เรือกรรเชียง ชายเดี่ยว รอบคัดเลือก

นักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ
ฮีต 1
1.เคติล บอร์ช (นอร์เวย) 6.57.46 นาที
2.เบนเดกุซ ปีเตอร์วารี-โมลนาร์ (ฮังการี) 7.04.42 นาที
3.ลูก้า เวร์เธียน เฟร์ไรร่า (บราซิล) 7.05.00 นาที

ฮีต 2
1.สเตฟานอส ตูสคอส (กรีซ) 6.59.49 นาที
2.จอร์แดน ปาร์รี่ (นิวซีแลนด์) 7.04.45 นาที
3.อัลวาโร่ ตอร์เรส มาซิอัส (เปรู) 7.07.92 นาที

ฮีต 3
1.ซเวรี่ นีลเซ่น (เดนมาร์ก) 7.02.88 นาที
2.อัลแบร์โต้ เมาโร เกนนาโร่ (อิตาลี) 7.06.87 นาที
3.วลาดิสลาฟ ยาคอฟเลฟ (คาซัคสถาน) 7.10.08 นาที

ฮีต 4
1.เทรวอร์ โจนส์ (แคนาดา) 7.04.12 นาที
2.มินดูกัส กริสโคนิส (ลิทัวเนีย) 7.05.88 นาที
3.โอนัต คาซาคลี (ตุรกี) 7.20.11 นาที

ฮีต 5
1.ดาเมียร์ มาร์ติน (โครเอเชีย) 7.09.17 นาที
2.อเล็กซานเดอร์ ยาซอฟคิน (ROC) 7.14.95 นาที
3.คริส นีวาเรซ (ฟิลิปปินส์) 7.22.97นาที

ฮีต 6
1.โอลิเวอร์ ไซด์เลอร์ (เยอรมนี) 7.00.40 นาที
2.ริวตะ อาราคาวะ (ญี่ปุ่น) 7.02.79 นาที
3.อับเดลคาเล็ก เอลบาน่า (อียิปต์) 7.03.44 นาที

  • เรือกรรเชียง หญิงเดี่ยว รอบคัดเลือก

นักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ

ฮีต 1
1.คาร่า โคห์เลอร์ (สหรัฐฯ) 7.49.71 นาที
2.ทัตเซียน่า คลิโมวิช (เบลารุส)) 7.04.42 นาที
3.นาซานิน มาลาอี (อิหร่าน) 7.59.01 นาที

ฮีต 2
1.ซานิต้า ปัสปูเร่ (ไอร์แลนด์) 7.46.08 นาที
2.เคเนีย เลชูก้า (เม็กซิดก) 7.54.21 นาที
3.แอนนิต้า คีย์ริดู (กรีซ) 7.54.28 นาที

ฮีต 3
1.ฮันน่า พราคัตเซน (ROC) 7.48.74 นาที
2.หยาง เชียง (จีน) 7.53.14 นาที
3.เวโรนิก้า โตโต่ อาราน่า (เปอร์โตริโก) 8.11.57 นาที

ฮีต 4
1.วิคตอเรีย ธอร์นลีย์ (สหราชอาณาจักร) 7.44.30 นาที
2.ยานเนียน เมลิน (สวิตเซอร์แลนด์) 7.47.20 นาที
3.โลวิซ่า คลาเอสสัน (สวีเดน) 7.58.41 นาที

ฮีต 5
1.มักดาเลน่า ลอบนิก (ออสเตรีย) 7.37.91 นาที
2.คาร์ลิง ซีแมน (แคนาดา) 7.40.72 นาที
3.ไมกี้ เดียคมันน์ (นามิเบีย) 7.56.37 นาที

ฮีต 6
1.เอ็มม่า ทวิกก์ (นิวซีแลนด์) 7.35.22 นาที
2.แอนนา ซาราห์ โซเฟีย ซูแวร์ (เนเธอร์แลนด์) 7.39.96 นาที
3.โยวาน่า อาร์ซิค (เซอร์เบีย) 7.46.74 นาที

  • เรือกรรเชียง ชายคู่ รอบคัดเลือก

นักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ

ฮีต 1
1.ฝรั่งเศส 6.10.45 นาที
2.จีน 6.11.55 นาที
3.ROC 6.16.09 นาที

ฮีต 2
1.โปแลนด์ 6.11.22 นาที
2.สวิตเซอร์แลนด์ 6.11.24 นาที
3.นิวซีแลนด์ 6.12.05 นาที

ฮีต 3
1.เนเธอร์แลนด์ 6.08.38 นาที (สถิติใหม่โอลิมปิก)
2.สหราชอาณาจักร 6.12.80 นาที
3.โรมาเนีย 6.13.62 นาที

  • เรือกรรเชียง หญิงคู่ รอบคัดเลือก

นักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ

ฮีต 1
1.นิวซีแลนด์ 6.53.62 นาที
2.สหรัฐ 6.55.65 นาที
3.ฝรั่งเศส 6.57.83 นาที

ฮีต 2
1.โรมาเนีย 6.49.79 นาที
2.แคนาดา 6.57.69 นาที
3.อิตาลี 6.59.58 นาที

ฮีต 3
1.เนเธอร์แลนด์ 6.49.90 นาที
2.ลิทัวเนีย 6.50.38 นาที
3.ออสเตรเลีย 6.53.30 นาที

เรือกรรเชียง ทีมชาย รอบคัดเลือก

ฮีต 1
1.เนเธอร์แลนด์ 5.39.80 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
2.ออสเตรเลีย 5.41.54 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
3.สหราชอาณาจักร 5.42.01 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
4.จีน 5.43.44 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
5.ลิทัวเนีย 6.03.07 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)

ฮีต 2
1.โปแลนด์ 5.39.25 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
2.อิตาลี 5.39.28 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
3.เอสโตเนีย 5.47.12 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
4.นอร์เวย์ 5.49.02 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
5.เยอรมนี 5.50.11 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)

เรือกรรเชียง ทีมหญิง รอบคัดเลือก

ฮีต 1
1.เยอรมนี 6.18.22 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
2.เนเธอร์แลนด์ 6.19.36 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
3.สหราชอาณาจักร 6.20.80 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
4.นิวซีแลนด์ 6.25.23 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
5.สหรัฐฯ 6.34.36 (แข่งรอบแก้ตัว)

ฮีต 2
1.จีน 6.14.32 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
2.โปแลนด์ 6.18.62 นาที (ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ)
3.อิตาลี 6.20.45 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
4.ออสเตรเลีย 6.26.21 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)
5.ฝรั่งเศส 6.33.64 นาที (แข่งรอบแก้ตัว)

ยิงธนู

  • ประเภทบุคคลหญิง รอบจัดอันดับ

1.อัน ซาน (เกาหลีใต้) 680 คะแนน (สถิติใหม่โอลิมปิก)
2.จาง มินฮี (เกาหลีใต้) 677 คะแนน
3.คัง แชยัง (เกาหลีใต้) 675 คะแนน
4.อเลฮานดร้า วาเลนเซีย (เม็กซิโก) 674 คะแนน
5.แม็คเคนซี่ บราวน์ (สหรัฐฯ) 668

  • ประเภทบุคคลชาย รอบจัดอันดับ

1.คิม แจ ดุค (เกาหลีใต้) 688 คะแนน
2.เบรดี้ เอลลิสัน (สหรัฐฯ) 682 คะแนน
3.โอห์ จินเย็ค (เกาหลีใต้) 681 คะแนน
4.คิม วูจิน (เกาหลีใต้) 680 คะแนน
5.ฮิโรกิ มูโตะ (ญี่ปุ่น) 678 คะแนน

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 22 กรกฏาคม 2564 

ซอฟท์บอล รอบแรก

  • สหรัฐอเมริกา ชนะ แคนาดา 1-0 
  • เม็กซิโก แพ้ ญี่ปุ่น 2-3 
  • อิตาลี แพ้ ออสเตรเลีย 0-1

ฟุตบอลชาย

  • กลุ่มซี : อียิปต์ เสมอ สเปน 0-0
  • กลุ่มซี : อาร์เจนตินา แพ้ ออสเตรเลีย 0-2
  • กลุ่มเอ : เม็กซิโก ชนะ ฝรั่งเศส 4-1
  • กลุ่มเอ : ญี่ปุ่น ชนะ แอฟริกาใต้ 1-0 
  • กลุ่มบี : นิวซีแลนด์ ชนะ เกาหลีใต้ 1-0 
  • กลุ่มบี : ฮอนดูรัส แพ้ โรมาเนีย 0-1
  • กลุ่มดี : ไอเวอรี่โคสต์ ชนะ ซาอุดิอาระเบีย 2-1 
  • กลุ่มดี : บราซิล ชนะ เยอรมนี 4-2 

------------------------------------

ผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 วันที่ 21 กรกฏาคม 2564 

ซอฟท์บอล รอบแรก 

  • ญี่ปุ่น ชนะ ออสเตรเลีย 8-1 
  • อิตาลี แพ้ สหรัฐอเมริกา 0-2
  • เม็กซิโก แพ้ แคนาดา 0-4

ฟุตบอลหญิง รอบแรก

  • สหราชอาณาจักร ชนะ ชิลี 2-0 
  • จีน แพ้ บราซิล 0-5 
  • สวีเดน ชนะ สหรัฐอเมริกา 3-0
  • ญี่ปุ่น เสมอ แคนาดา 1-1
  • แซมเบีย แพ้ เนเธอร์แลนด์ 3-10
  • ออสเตรเลีย ชนะ นิวซีแลนด์ 2-1

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

-------------------------------------------------

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ << คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

ยอดนิยมในตอนนี้