TrueID
TH

สรุปผลนักกีฬาไทย พาราลิมปิก เกมส์ 2020 วันนี้ อาทิตย์ที่ 5 ก.ย.

สรุปผลนักกีฬาไทย พาราลิมปิก เกมส์ 2020 วันนี้ อาทิตย์ที่ 5 ก.ย.
KiTTiSaK
5 ก.ย. 64
2.5K

สรุปผลการแข่งขันนักกีฬาไทย ในมหกรรมกีฬาคนพิการ "พาราลิมปิก เกมส์ 2020" ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น วันอาทิตย์ที่ 5 ก.ย. 2564

สรุปผลพาราลิมปิก เกมส์ 2020 ของนักกีฬาทีมชาติไทย

วันอาทิตย์ที่ 5 กันยายน 2564

แบดมินตัน 

  • หญิงคู่ คลาส WH 1-2 รอบชิงทองแดง : สุจิรัตน์ ปุกคำ/อำนวย เวชวิฐาน ชนะ ซินเธีย มาเตซ์/การิน ซูเตอร์ เอราธ (สวิตเซอร์แลนด์) 2-0 เกม

  • ชายคู่ คลาส WH 1-2 รอบชิงทองแดง : จักรินทร์ หอมหวล/ดำเนิน จันทร์ทอง แพ้ ไดกิ คาจิวาระ/ฮิโรชิ มูระยาม่า (ญี่ปุ่น) 0-2 เกม

ยิงปืน 

  • ปืนยาว ท่านอน 50 ม. ผสม คลาส 1 รอบคัดเลือก :
    อติเดช อินทนนท์ ยิงได้ 612.8 คะแนน อันดับ 23
    วรรณิภา เหลืองวิไล ยิงได้ 605.3 คะแนน อันดับ 43
    ชุติมา แสนหล้า ยิงได้ 594.9 คะแนน อันดับ 48

--------------------------------

วันเสาร์ที่ 4 กันยายน 2564

กรีฑา

  • วิ่ง 200 เมตร หญิง T47 รอบคัดเลือก :
    ภัคจิราพร ก๋ากัน เข้าอันดับ 5 ของฮีต เวลา 27.83 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

ยิงธนู

  • คันธนูโค้งกลับ ทีมผสม รอบ 16 ทีมสุดท้าย :
    ไทย (หาญฤชัย เนตศิริ, ภัทรภร ปัตตะแวว) แพ้ เกาหลีใต้ 4-5

แบดมินตัน 

  • หญิงเดี่ยว คลาส WH1 : สุจิรัตน์ ปุกคำ (คว้าเหรียญเงิน)
    รอบรองชนะเลิศ : ชนะ ฉาง จิง (จีน) 2-0 เกม
    รอบรองชนะเลิศ : แพ้ ซารินะ ซาโตมิ(ญี่ปุ่น) 1-2 เกม

  • หญิงคู่ คลาส WH 1-2 รอบรองชนะเลิศ : สุจิรัตน์ ปุกคำ/อำนวย เวชวิฐาน แพ้ ซารินะ ซาโตมิ/มูมะ ยามาซากิ (ญี่ปุ่น) 0-2 เกม

  • ชายคู่ คลาส WH 1-2 รอบรองชนะเลิศ : จักรินทร์ หอมหวน/ดำเนิน จันทร์ทอง แพ้ คิม จุง จุน/ลี ดอง ซุป (เกาหลีใต้) 0-2 เกม

บอคเซีย ประเภททีม คลาส BC1-2

  • รอบรองชนะเลิศ : ไทย ชนะ ญี่ปุ่น 8-3
  • รอบชิงชนะเลิศ : ไทย ชนะ จีน 8-2 (คว้าเหรียญทอง)

ยิงปืน

  • ปืนยาว ท่านอน 50 ม. ผสม คลาส 2 :
    อนุสรณ์ ไชยชำนาญ อันดับ 25 ยิงได้ 614.7 คะแนน ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

------------------------------------

วันศุกร์ที่ 3 กันยายน 2564

ยิงธนู รอบ 16 คน

  • คันธนูโค้งกลับ บุคคลชาย คลาส W2 : หาญฤชัย เนตศิริ แพ้ มาอิค ซาร์สซิวสกี้ (เยอรมนี) 2-6

กรีฑา

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 800 ม. ชาย คลาส ที34 รอบคัดเลือก :
    ชัยวัฒน์ รัตนะ อันดับ 5 ของฮีตที่ 1 เวลา 1:53.75 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิง 

ยิงปืน

  • ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. ชาย คลาส SH1 รอบคัดเลือก :
    อติเดช อินทนนท์ ยิงได้ 9.517 อันดับ 12 ไม่ผ่านเข้ารอบชิง
    พีระพงศ์ บึงโบก ยิงได้ 9.267 อันดับ 19 ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

  • ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. หญิง คลาส SH1 รอบคัดเลือก :
    วรรณิภา เหลืองวิไล ยิงได้ 9.558 อันดับ 8 ผ่านเข้ารอบชิง / รอบชิงยิงได้ 395.6 จบอันดับ 8
    ชุติมา แสนหล้า ยิงได้ 9.333 อันดับ 16 ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม

  • หญิงคู่ คลาส SL3-SU5 : นิภาดา แสนสุภา/ชนิดา ศรีนวกุล แพ้ โนริโกะ อิโตะ/อายาโกะ ซูซูกิ (ญี่ปุ่น) 0-2 เกม
  • ชายคู่ คลาสวีลแชร์ : จักรินทร์ หอมหวล/ดำเนิน จันทร์ทอง ชนะ โธมัส จาคอบส์/เดวิด ตูเป้ (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม
  • ชายเดี่ยว คลาส SL4 : ศิริพงษ์ เติมอารมณ์ แพ้ เซเตียวาน เฟรดี้ (อินโดนีเซีย) 0-2 เกม
  • ชายเดี่ยว คลาส SL4 : ศิริพงษ์ เติมอารมณ์ แพ้ ชินคยองฮวาน (เกาหลีใต้) 0-2 เกม
  • หญิงเดี่ยว คลาส WH2 : อำนวย เวชวิฐาน แพ้ ซูติงติง (จีน) 0-2 เกม
  • คู่ผสม คลาส SL3-SU5 : ศิริพงษ์ เติมอารมณ์/นิภาดา แสนสุภา แพ้ ปราโมท ภากัต/พาลัค โคลี่ (อินเดีย) 0-2 เกม
  • หญิงคู่ คลาสวีลแชร์ : สุจิรัตน์ ปุกคำ/อำนวย เวชวิฐาน แพ้ ซารินา ซาโตมิ/ยูมะ ยามาซากิ (ญี่ปุ่น) 0-2 เกม
  • หญิงเดี่ยว คลาส SL4 : นิภาดา แสนสุภา ยอมแพ้ หม่าหุยหุย (จีน) เนื่องจากมีอาการบาดเจ็บ
  • หญิงเดี่ยว คลาส SL4 : ชนิดา ศรีนวกุล แพ้ เฮลล์ โซฟี ซาเกย (นอร์เวย์) 0-2 เกม

บอคเซีย รอบแบ่งกลุ่ม

  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 4 กลุ่มบี : ไทย ชนะ ญี่ปุ่น 8-2 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 3 กลุ่มเอ : ไทย แพ้ เกาหลีใต้ 1-4 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 3 กลุ่มเอ : ไทย ชนะ สหราชอาณาจักร 7-3 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 4 กลุ่มบี : ไทย แพ้ RPC 2-5 คะแนน
  • ประเภททีม คลาสบีซี 1-2 กลุ่มเอ : ไทย แพ้ จีน 3-6 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 4 กลุ่มบี : ไทย แพ้ ฮ่องกง 1-5 คะแนน

--------------------------------------

วันพฤหัสบดีที่ 2 กันยายน 2564

ยิงธนู 

  • ประเภทคันธนูโค้งกลับ บุคคลหญิง :
    รอบ 16 คน ภัทรภร ปัตตะแวว แพ้ ฟาบิโอลา เดอร์โกวิคส์ (บราซิล) 1-7

กรีฑา 

  • วิ่ง 200 ม. หญิง คลาส T11
    สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงค์ อันดับ 2 รอบคัดเลือก ฮีตที่ 3 เวลา 27.33 วินาที ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 800 ม. ชาย คลาส T53
    เหรียญทอง : พงศกร แปยอ เวลา 1:36.07 นาที
    เหรียญเงิน : เบรนต์ ลากาตอส (แคนาดา) 1:36.32 นาที 
    เหรียญทองแดง : ปิแอร์ แฟร์แบงก์ (ฝรั่งเศส) 1:39.67 นาที
    * อันดับ 5 พิเชษฐ์ กรุงเกตุ 1:40.09 นาที
    * อันดับ 7 มะสบือรี อาแซ 1:42.09 นาที

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 800 ม. ชาย คลาส T54
    เหรียญทอง : มาร์เซล ฮุก (สวิตเซอร์แลนด์) 1:33.68 นาที
    เหรียญเงิน : ไท่หยุนเฉียง (จีน) 1:34.11 นาที 
    เหรียญทองแดง : สายชล คนเจน 1:34.19 นาที 
    * อันดับ 6 ประวัติ วะโฮรัมย์ 1:34.58 นาที
    * อันดับ 7 ภูธเรศ คงรักษ์ 1:35.86 นาที

ฟุตบอลคนตาบอด 

  • รอบชิงอันดับ 7 : ไทย ชนะ ฝรั่งเศส 3-2

ว่ายน้ำ

  • ฟรีสไตล์ 50 ม. ชาย คลาส 3
    ชาคร แก้วศรี อันดับ 5 รอบคัดเลือก ฮีตที่ 1 เวลา 55.61 วินาที ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ

เทควันโด 

  • รุ่น 49 กก. หญิง คลาส K44 ขวัญสุดา พวงกิจจา (เหรียญทองแดง)
    รอบ 16 คน ชนะ โรยาล่า เฟตาลิเยว่า (อาเซอร์ไบจาน) 17-4 คะแนน
    รอบ 8 คน แพ้ เมอร์เยม คาฟดาร์ (ตุรกี) 13-34 คะแนน
    รอบแก้ตัว ชนะ ดานิเยลา โยคาโนวิช (เซอร์เบีย) 35-3 คะแนน
    รอบแก้ตัว ชนะ เองตูยา คูเรลบาตาร์ (มองโกเลีย) 33-30
    รอบชิงเหรียญทองแดง ชนะ ซิโยดาคอน อิซาโควา (อุซเบกิสถาน) 18-2 คะแนน

บอคเซีย รอบแบ่งกลุ่ม

  • ประเภททีม คลาสบีซี 1-2 กลุ่มเอ : ไทย ชนะ อาร์เจนตินา 11-2 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 3 กลุ่มเอ : ไทย แพ้ กรีซ 2-5 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 4 กลุ่มบี : ไทย ชนะ โคลอมเบีย 3-2 คะแนน
  • ประเภททีม คลาสบีซี 1-2 กลุ่มเอ : ไทย ชนะ สหราชอาณาจักร 9-2 คะแนน
  • ประเภทคู่ คลาสบีซี 3 กลุ่มเอ : ไทย ชนะ ฝรั่งเศส 4-2 คะแนน
  • ประเภททีม คลาสบีซี 1-2 กลุ่มเอ : ไทย ชนะ อาร์พีซี 13-0 คะแนน

แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม

  • หญิงคู่ คลาส SL3-SU5 : นิภาดา แสนสุภา/ชนิดา ศรีนวกุล แพ้ คาลิมาตัส ซาดิยาห์/ลีนี โอ๊คติลา (อินโดนีเซีย) 0-2 เกม
  • ชายเดี่ยว คลาส WH2 : ดำเนิน จันทร์ทอง แพ้ มาร์ติน รูกี้ (สหราชอาณาจักร) เวลา  1-2 เกม
  • ชายเดี่ยว คลาส SL4 : ศิริพงษ์ เติมอารมณ์ แพ้ ตารัน (อินเดีย) 0-2 เกม
  • หญิงเดี่ยว คลาส WH1 : สุจิรัตน์ ปุกคำ ชนะ นิน่า โกโรเดตสกี้ (อิสราเอล) 2-0 เกม
  • หญิงเดี่ยว คลาส SL4 : นิภาดา แสนสุภา แพ้ ฮารุกะ ฟูจิโนะ (ญี่ปุ่น) 0-2 เกม
  • หญิงเดี่ยว คลาส SL4 : ชนิดา ศรีนวกุล ชนะ โอลิเวีย ไมเออร์ (แคนาดา) 2-1 เกม 
  • ชายคู่ คลาสวีลแชร์ : จักรินทร์ หอมหวล/ดำเนิน จันทร์ทอง แพ้  คิม จองจุน/อี ดง ซุป (เกาหลีใต้) 0-2 เกม 

  • หญิงเดี่ยว คลาส WH2 : อำนวย เวชวิฐาน ชนะ ริเอะ โอกุระ (ญี่ปุ่น) 2-0 เกม 
  • ชายเดี่ยว คลาส WH1 : จักรินทร์ หอมหวล ชนะ โทมัส แวนด์ชไนเดอร์ (เยอรมนี) 2-1 เกม 
  • หญิงคู่ คลาสวีลแชร์ : สุจิรัตน์ ปุกคำ/อำนวย เวชวิฐาน ชนะ คัง จุน คัม/อี ซุน เอ (เกาหลีใต้) 2-0 เกม 
  • ชายเดี่ยว คลาส WH2 : ดำเนิน จันทร์ทอง แพ้ ไหม เจี้ยนเป็ง (จีน) 0-2 เกม 
  • หญิงเดี่ยว คลาส SL4 : ชนิดา ศรีนวกุล ชนะ ไคทลิน แดรนสฟิลด์ (ออสเตรเลีย) 2-0 เกม 
  • หญิงเดี่ยว คลาส WH1 : สุจิรัตน์ ปุกคำ VS จาง จิ้ง (จีน) 2-0 เกม 
  • คู่ผสม คลาส SL3-SU5 : ศิริพงษ์ เติมอารมณ์/นิภาดา แสนสุภา แพ้ ลูคัส มาเซอร์/ฟอยสไตน์ โนเอล (ฝรั่งเศส) เวลา 0-2 เกม

--------------------------------------

วันพุธที่ 1 กันยายน 2564

จักรยาน

  • ประเภท โร้ด เรซซิ่ง คลาส ชาย H 1-2 :
    พงค์ชัย ญาณฤดี โดนตัดจบที่อันดับ 9 เนื่องจากไม่สามารถปั่นเข้าเส้นชัยได้ทันตามกำหนด

ยิงปืน 

  • ปืนยาวอัดลม 10 ม. SH1 :
    อติเดช อินทนนท์ 634.1 คะแนน อันดับ 6 ผ่านเข้าชิง / รอบชิงชนะเลิศ ยิงได้ 125.4 คะแนน  จบอันดับที่ 8
    วรรณิภา เหลืองวิไล 630.8 คะแนน อันดับ 20 ไม่ผ่านควอลิฟาย
    ชุติมา แสนหล้า 623.3 คะแนน อันดับ 44 ไม่ผ่านควอลิฟาย

  • ปืนยาวอัดลม 10 ม. SH2 :
    อนุสรณ์ ไชยชำนาญ 632.5 คะแนน อันดับ 17 ไม่ผ่านควอลิฟาย

บอคเซีย บุคคลชาย 

  • คลาส บีซี 2 ชิงเหรียญทองแดง : วรวุฒิ แสงอำภา แพ้ ซานโต๊ส มาเซียล (บราซิล) 3-4 คะแนน
  • คลาส บีซี 4 ชิงชนะเลิศ : พรโชค ลาภเย็น แพ้ ซามูเอล อันเดรจซิค (สโลวะเกีย) 0-4 คะแนน
  • คลาส บีซี 2 ชิงชนะเลิศ : วัชรพงศ์ วงษา แพ้ ฮิเดทากะ ซูกิมูระ (ญี่ปุ่น) 0-5 คะแนน

กรีฑา

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 100 ม. T53 รอบชิงชนะเลิศ
    เหรียญทอง : พงศกร แปยอ เวลา 14.20 วินาที
    เหรียญเงิน : เบรนท์ ลากาตอส (แคนาดา) 14.55 วินาที
    เหรียญทองแดง :  อับดุลราห์มาน อัลคูราชี่ (ซาอุดีอาระเบีย) 14.76 วินาที
    * อันดับ 6 พิเชษฐ์ กรุงเกตุ เวลา 15.43 วินาที

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 100 ม. T54 รอบชิงชนะเลิศ
    เหรียญทอง : อภิวัฒน์ แพงเหนือ เวลา 13.76 วินาที
    เหรียญเงิน : เลโอ เปกก้า ตาห์ติ (ฟินแลนด์) 13.85 วินาที
    เหรียญทองแดง : ฮวน ปาโบล การ์เซีย (เม็กซิโก) 13.87 วินาที

วีลแชร์เทเบิลเทนนิส

  • ทีมชาย คลาส 3 รอบรองชนะเลิศ : ไทย แพ้ จีน 0-2 คู่ (ได้เหรียญทองแดง)

วีลแชร์แบดมินตัน

  • หญิงเดี่ยว คลาส WH1 กลุ่มซี : สุจิรัตน์ ปุกคำ ชนะ ซินเธีย มาเธซ (สวิตเซอร์แลนด์) 2-0 เกม 21-12, 21-15
  • ชายเดี่ยว คลาส WH1 กลุ่มเอ : จักรินทร์ หอมหวน แพ้ อีดองซอพ (เกาหลีใต้) 0-2 เกม 21-23, 16-21

------------------------------------------------

วันอังคารที่ 31 ส.ค. 2564

ว่ายน้ำ

  • กบ 50 เมตร ชาย คลาส SB2 รอบคัดเลือก :
    ชาคร แก้วศรี ถูกดิสควอลิฟาย เนื่องจากผู้ควบคุมการแข่งขันแจ้งว่า ชาคร ว่ายผิดท่าในช่วง 45 ม.หลัง

  • ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง S9 รอบคัดเลือก :
    อัญชญา เกตุแก้ว อันดับ 18 เวลา 1.09.51 นาที ไม่ผ่านรอบคัดเลือก 

ฟุตบอลคนตาบอด

  • รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี : ไทย แพ้ อาร์เจนตินา 0-3

จักรยาน

  • ไทม์ไทรอัล ชาย คลาส H2  
    พงค์ชัย ญาณฤดี อันดับ 6 เวลา 1:30:40.98 ชั่วโมง

กรีฑา 

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 1,500 ม. ชาย คลาส T54 รอบชิงชนะเลิศ :
    เหรียญทอง : มาร์เซล ฮุก เวลา 2.49.55 นาที
    เหรียญเงิน : ประวัติ วะโฮรัมย์ เวลา 2.50.20 นาที
    เหรียญทองแดง : ภูธเรศ คงรักษ์ เวลา 2.50.68 นาที

  • วิ่ง 100 ม.หญิง คลาส T47 รอบคัดเลือก : 
    ภัคจิราพร ก๋ากัน อันดับ 7 ของฮีตที่ 1 เวลา 13.25 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

วีลแชร์เทเบิลเทนนิส

  • ทีมหญิง คลาส 4-5 รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย แพ้ สวีเดน 0-2 คู่
  • ทีมหญิง คลาส 1-3 รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย แพ้ อิตาลี 1-2 คู่
  • ทีมชาย คลาส 8 รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย แพ้ จีน 0-2 คู่
  • ทีมชาย คลาส 6-7 รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย แพ้ เยอรมนี 1-2
  • ทีมชาย คลาส 3 รอบก่อนรองชนะเลิศ : ไทย ชนะ เกาหลีใต้ 2-0 คู่

บอคเซีย บุคคลชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ

  • คลาส บีซี 2 : วรวุฒิ แสงอำภา ชนะ หลานซี่เจี๋ยน (จีน) 8-5 คะแนน
  • คลาส บีซี 2 : วัชรพงศ์ วงษา ชนะ ดมิทรี คอซมิน (RPC) 6-4 คะแนน
  • คลาส บีซี 4 : พรโชค ลาภเย็น ชนะ ยูคลิเดส กริซาเลส (โคลอมเบีย) 6-3 คะแนน
  • คลาส บีซี 1 : วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ แพ้ เดวิด สมิธ (สหราชอาณาจักร) 1-6 คะแนน

บอคเซีย บุคคลชาย รอบรองชนะเลิศ

  • คลาส บีซี 2 : วัชรพงศ์ วงษา ชนะ วรวุฒิ แสงอำภา 4-3 คะแนน
  • คลาส บีซี 4 : พรโชค ลาภเย็น ชนะ เหลียง ยุก หวิง (ฮ่องกง) 6-3 คะแนน

-------------------------------

วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2564

กรีฑา 

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 100 ม. ชาย คลาส T34 :
    ชัยวัฒน์ รัตนะ อันดับ 6 เวลา 15.87 วินาที

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 1,500 ม. ชาย คลาส T54 รอบคัดเลือก :
    ประวัติ วะโฮรัมย์ อันดับ 1 ฮีตที่ 1 เวลา 3.03.07 นาที - ผ่านเข้ารอบชิง
    ภูธเรศ คงรักษ์ อันดับ 5 ฮีตที่ 2 เวลา 2.56.03 นาที - ผ่านเข้ารอบชิง

  • วิ่ง 400 เมตรหญิง คลาส T20 รอบคัดเลือก  
    อรวรรณ ไกรสิงห์ อันดับ 5 ฮีตที่ 1 เวลา 1:03.06 นาที - ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

ยิงปืน 

  • ท่ายืน ปืนยาว อัดลม 10 ม. หญิง คลาส 1 :
    ชุติมา แสนหล้า ยิงได้ 603.4 คะแนน จบอันดับ 21 ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ
    วรรณิภา เหลืองวิไล ยิงได้ 614.5 คะแนน จบอันดับ 12 ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ

  • ท่ายืน ปืนยาว อัดลม 10 ม. ชาย คลาส 1 :
    พีระพงศ์ บึงโบก ยิงได้ 606.8 คะแนน จบอันดับ 15 ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ
    อติเดช อินทนนท์ ยิงได้ 607.3 คะแนน จบอันดับ 14 ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ

  • ท่ายืน ปืนยาว อัดลม 10 ม. คลาส 2 :
    อนุสรณ์ ไชยชำนาญ ยิงได้ 620.6 คะแนน จบอันดับ 25 ไม่ผ่านเข้าชิงชนะเลิศ

วีลแชร์เทนนิส หญิงเดี่ยว รอบสอง

  • สาคร ขันทะสิทธิ์ แพ้ ดาน่า แมทธิวสัน (สหรัฐ) 0-2 เซต 2-6, 4-6

ฟุตบอลคนตาบอด

  • รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี : ไทย แพ้ โมร็อกโค 0-2

บอคเซีย รอบแบ่งกลุ่ม

  • บีซี 1 กลุ่ม ซี : สุบิน ทิพย์มะณี ชนะ โอลก้า ดอลโกวา (RPC) 6-0
  • บีซี 2 กลุ่ม เอ : วรวุฒิ แสงอำภา ชนะ โรเบิร์ต เมซิก (สโลวาเกีย) 10-4
  • บีซี 4 กลุ่ม เอฟ : ฤทธิไกร สมสนุก ชนะ หลุยส์ ซาวน์เดอร์ส (สหราชอาณาจักร) 9-0
  • บีซี 4 กลุ่ม เอฟ : พรโชค ลาภเย็น ชนะ ซามูเอล อันเดรจซิค (สโลวาเกีย) 4-1
  • บีซี 1 กลุ่ม ซี : สุบิน ทิพย์มะณี แพ้ กูเฮลเม โมราเอส (บราซิล) 1-4
  • บีซี 1 กลุ่ม บี : วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ ชนะ จุง ซังจุน (เกาหลีใต้) 3-2
  • บีซี 3 กลุ่ม ดี : สมบูรณ์ ไชยพานิช แพ้ มาเรีย ฌูร์สตรอม (สวีเดน) 0-7
  • บีซี 2 กลุ่ม ดี : วัชรพล วงษา พบ นาเดฟ เลวี (อิสราเอล) 10-0

----------------------------------

วันอาทิตย์ที่ 29 สิงหาคม 2564

กรีฑา

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 400 ม. คลาส T53 รอบชิงชนะเลิศ :
    เหรียญทอง : พงศกร แปยอ 46.61 วินาที
    เหรียญเงิน : เบรนท์ ลากาตอส (แคนาดา) 46.75 วินาที 
    เหรียญทองแดง : วิตาลี กริตเซนโก้ (RPC) 49.41 วินาที
    *อันดับ 5 พิเชษฐ์ กรุงเกตุ 49.96 วินาที

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 400 ม. คลาส T54 รอบชิงชนะเลิศ :
    เหรียญทอง : ดาเนียล โรมันชุค (สหรัฐ) 45.72 วินาที
    เหรียญเงิน : อภิวัฒน์ แพงเหนือ 45.73 วินาที
    เหรียญทองแดง : ไต้ ยุงจาง (จีน) 46.20 วินาที
    *อันดับ 4 : สายชล คนเจน 46.42 วินาที 
    *อันดับ 8 : ภูธเรศ คงรักษ์ 47.56 วินาที
  • กระโดดสูง ชาย : อังคาร ชะนะบุญ สถิติ 1.89 เมตร จบอันดับ 7

ฟุตบอลคนตาบอด

  • รอบแบ่งกลุ่ม นัดแรก : ไทย แพ้ สเปน 0-1

ยิงธนู 

  • ธนูรอกทดกำลัง บุคคลหญิง คลาส W2 รอบ 32 คน :
    ประภาภร หอมจักทึก แพ้ดวลชู้ตเอาต์ เซฟกี โยรุลมาซ (ตุรกี) 9-10 หลังเสมอกัน 133-133

  • ธนูรอกทดกำลัง ประเภททีมผสม รอบ 16 ทีม : ไทย แพ้ อินเดีย 141-147

ว่ายน้ำ

  • กรรเชียง 50 เมตร ชาย คลาส S3 รอบคัดเลือก :
    ชาคร แก้วศรี สถิติ 57.81 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

  • กบ 100 เมตร ชาย คลาส SB4 รอบคัดเลือก : 
    วรวิทย์ แก้วคำ สถิติ 1:57.55 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิง

บอคเซีย รอบแบ่งกลุ่ม

  • บุคคลชาย คลาส BC4 : ฤทธิไกร สมสนุก แพ้ ซามูเอล อันเดรซิค (สโลวะเกีย) 0-8
  • บุคคลชาย คลาส BC4 : พรโชค ลาภเย็น ชนะ หลุยส์ ซอนเดอร์ส (สหราชอาณาจักร) 7-1
  • บุคคลชาย คลาส BC1 : วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ แพ้ ชิวเหว่ยหลุน (มาเลเซีย) 3-4
  • บุคคลหญิง คลาส BC1 : สุบิน ทิพย์มะณี แพ้ แดเนียล เปเรซ (เนเธอร์แลนด์) 0-11
  • บุคคลหญิง คลาส BC3 : สมบูรณ์ ไชยพานิช แพ้ เอเวลีน เดอ โอลิเวียรา (บราซิล) 1-8
  • บุคคลชาย คลาส BC2 : วัชรพล วงษา ชนะ นาตาลี เดอ ฟาเรีย (บราซิล) 14-0
  • บุคคลชาย คลาส BC2 : วรวุฒิ แสงอำภา ชนะ ฟรานซิส รอมเบาต์ส (เบลเยียม)

-----------------------------------

วันเสาร์ที่ 28 ส.ค. 2564

กรีฑา

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 5,000 ม. คลาส T54 รอบชิงชนะเลิศ :
    ภูธเรศ คงรักษ์ อันดับ 3 เวลา 10.30.37 นาที -- เหรียญทองแดง
    ประวัติ วะโฮรัมย์ อันดับ 6 เวลา 10.30.59 นาที

เทเบิลเทนนิส รอบรองชนะเลิศ

  • ชายเดี่ยว คลาส 6 : รุ่งโรจน์ ไทยนิยม แพ้ ปีเตอร์ โรเซนไมเออร์ (เดนมาร์ก) 1-3 เกม 8-11, 7-11, 13-11, 5-11 -- เหรียญทองแดง

ว่ายน้ำ

  • เดี่ยวผสม 150 เมตร ชาย คลาส SM3 : ชาคร แก้วศรี อันดับ 5 ฮีตที่ 2 เวลา 3:47.25 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

ยิงธนู รอบน็อกเอาต์ 32 คนสุดท้าย

  • ธนูรอกทดกำลัง บุคคลชาย คลาส ST : 
    คมสัน สิงห์ภิรมย์ แพ้ อี้ซิ่นเหลียง (จีน) 140-142
    อานนท์ อึ้งอภินันท์ แพ้ พิโอเตอร์ ฟาน มอนตากู (เบลเยียม) 130-143

ยกน้ำหนัก

  • รุ่น 72 กก.ชาย : ทองสา มารศรี ยกได้ 180 กก. อันดับ 4
  • รุ่น 61 กก. หญิง : สมควร อานนท์ ไม่มีสถิติ เนื่องจากยกไม่ผ่านทั้ง 3 ครั้ง

บอคเซีย รอบแบ่งกลุ่ม

  • บุคคลชาย คลาส BC1 : วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ ชนะ อันเดรซา เด โอลิเวียรา (บราซิล) 5-4 , ชนะ คาเทริน่า คูริโนว่า (สาธารณรัฐเชค) 9-4 คะแนน
  • บุคคลชาย คลาส BC2 : วรวุฒิ แสงอำภา ชนะ วิลล์ ฮิปเวลล์ (สหราชอาณาจักร) 16-0
  • วัชรพล วงษา
  • บุคคลชาย คลาส BC4 : พรโชค ลาภเย็น ชนะ ฤทธิไกร สมสนุก 4-1 คะแนน
  • บุคคลหญิง คลาส BC1 : สุบิน ทิพย์มะณี แพ้ มิกคาอิล กัตนิค (อาร์พีซี) 1-11
  • บุคคลหญิง คลาส BC3 : สมบูรณ์ ไชยพานิช แพ้ มิเชล แดเนียล (ออสเตรเลีย) 0-9

วีลแชร์เทนนิส 

  • ชายคู่ รอบแรก : สุธี คลองรั้ว / บรรจบ สุวรรณ แพ้ ไดสุเกะ อาราอิ / ทาคุยะ มิกิ (ญี่ปุ่น) 0-2 เซต 6-7 , 3-6
  • หญิงเดี่ยว รอบแรก : สาคร ขันทะสิทธ์ ชนะ ฮวง หุยหมิน (จีน) 2-0 เซต 6-2, 6-4

-------------------------

วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2564

กรีฑา

  • กระโดดไกล หญิง คลาส T11 :
    เจนจิรา ปัญญาทิพย์ อันดับ 8 สถิติ 4.32 เมตร

  • วีลแชร์เรซซิ่ง 5,000 ม. คลาส T54 รอบคัดเลือก :
    ภูธเรศ คงรักษ์ อันดับ 4 ของฮีตที่ 1 เวลา 10.11.36 นาที ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ
    ประวัติ วะโฮรัมย์ อันดับ 1 ของฮีตที่ 2 เวลา 10.14.91 นาที ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

ยิงธนู รอบจัดอันดับ เริ่มเวลา 07.00 น.

  • ธนูรอกทดกำลัง บุคคลหญิง คลาส W2 : ประภาพร หอมจันทึก ยิงได้ 643 คะแนน อันดับ 23 
  • คันธนูโค้งกลับ บุคคลหญิง คลาส W2 : ภัทรภร ปัตตะแวว ยิงได้ 599 คะแนน อันดับ 6 
  • ธนูรอกทดกำลัง บุคคลชาย คลาส ST : คมสัน สิงห์ภิรมย์ ยิงได้ 671 คะแนน อันดับ 27, อานนท์ อึ้งอภินันท์ ยิงได้ 686 คะแนน อันดับ 15 
  • คันธนูโค้งกลับ บุคคลชาย คลาส W2 : หาญฤชัย เนตศิริ ยิงได้ 632 คะแนน อันดับ 4

ยกน้ำหนัก รุ่น 65 กก. ชาย

  • ณรงค์ แคสนั่น ยกได้ 155 กก. ได้อันดับ 6

วีลแชร์เทนนิส ชายเดี่ยว รอบแรก 

  • สุธี คลองรั้ว แพ้ คามิล ฟาบิเซียก (โปแลนด์) 1-2 เซต 6-4, 2-6, 1-6
  • บรรจบ สุวรรณ แพ้ ฟรานเชส ตูร์ (สเปน) 0-2 เซต 1-6, 4-6

ยูโด รุ่น 52 กก.หญิง คลาส B1

  • รอบแรก : เมทินี วงษ์ชมพู แพ้ นาตาลิยา นิโคเลย์ชิค (ยูเครน)

เทเบิลเทนนิส ชายเดี่ยว รอบ 16 คน

  • คลาส 8 : พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ แพ้ เป็ง เหว่ยหนาน (จีน) 0-3 เกม

เทเบิลเทนนิส ชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม 

  • คลาส 7 : เฉลิมพงษ์ พันธุ์ภู่ แพ้ แม็กซิม ชุดซิชกี้ (โปแลนด์) 0-3 เกม
  • คลาส 3 : ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น ชนะ กาเบรียล โคโปล่า (อาร์เจนตินา) 3-0 เกม
  • คลาส 4 : วันชัย ชัยวุฒิ แพ้ คริสซ์ตอฟ ซิลก้า (โปแลนด์) 0-3 เกม

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม 

  • คลาส 5 : ปานวาด ศรีงาม ชนะ คาโรไลน์ ทาบิบ (อิสราเอล) 3-0 เกม
  • คลาส 4 : วิจิตรา ใจอ่อน แพ้ มาดา มาติช (เซอร์เบีย) 2-3 เกม
  • คลาส 3 : ดารารัตน์ อาสายุทธ ชนะ หลี่ เฉียน (จีน) 3-1 เกม

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ

  • คลาส 5 : ปานวาด ศรีงาม แพ้ ยองเอจุง (เกาหลีใต้) 1-3 เกม
  • คลาส 3 : ดารารัตน์ อาสายุทธ แพ้ ฉวน ซื่อ (จีน) 1-3 เกม

เทเบิลเทนนิส ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ

  • คลาส 6 : รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ โบมิ ซิเมียน (โรมาเนีย) 3-2 เกม 
  • คลาส 3 : ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น แพ้ พานเฝิงเฝิง (จีน) 0-3 เกม

----------------------------------

วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2564

วีลแชร์ฟันดาบ ประเภทเซเบอร์ บุคคลหญิง คลาส บี : สายสุนีย์ จ๊ะนะ (เหรียญทองแดง)

  • รอบแบ่งกลุ่ม : สถิติชนะ 4 แพ้ 2 ได้ผ่านเข้ารอบ 16 คนสุดท้าย
  • รอบ 16 คน : ได้บาย
  • รอบ 8 คน : ชนะ อเลสเซีย มาคริตสกาย่า (เบลารุส) 15-5 คะแนน
  • รอบรองชนะเลิศ : แพ้ ตัน ชู่เหมย (จีน) 9-15 คะแนน
  • รอบชิงเหรียญทองแดง : ชนะ โจว ชิงชิง (จีน) 15-8 คะแนน

ว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 100 ม. ชาย คลาส 5 รอบคัดเลือก : 

  • ภูชิต อิงชัยภูมิ อันดับ 6 ฮีตที่ 2 สถิติ 1.20.97 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

เทเบิลเทนนิส ชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม 

  • คลาส 4 : วันชัย ชัยวุฒิ ชนะ กัว ซิ่งหยวน (จีน) 3-2 เกม
  • คลาส 8 : พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ แพ้ จ้าว ฉ่วย (จีน) 0-3 เกม
  • คลาส 6 : รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ โทมัส เรา (เยอรมนี) 3-0 เกม
  • คลาส 2 : ถิรายุ เชื้อวงษ์ แพ้ หลุยส์ โฟลเรส (ชิลี) 2-3 เกม
  • คลาส 7 : เฉลิมพงษ์ พันธุ์ภู่ แพ้ วิลเลียม เบย์เลย์ (สหราชอาณาจักร) 0-3 เกม
  • คลาส 3 : อนุรักษ์ ลาววงศ์ แพ้ กาเบรียล โคโพลา (อาร์เจนตินา) 2-3 เกม
  • คลาส 3 : ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น ชนะ ดาวิด อันดราเด้ (บราซิล) 3-0 เกม
  • คลาส 8 : คมกฤษณ์ จริตสัจ แพ้ โทมัส บูไวส์ (ฝรั่งเศส) 0-3 เกม
  • คลาส 8 : พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ ชนะ เกียวลา ซโบไร (ฮังการี) 3-0 เกม

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม 

  • คลาส 1-2 : ชิลชิตพยัค บุตรวรรณสิริณา แพ้ หลิว จิง (จีน) 0-3 เกม
  • คลาส 4 : วิจิตรา ใจอ่อน ชนะ อเล็กซานดรา วาซิเลกา (อาร์พีซี) 3-0 เกม
  • คลาส 1-2 : ชิลชิตพยัค บุตรวรรณสิริณา แพ้ อนา เพอร์วูโลวิซ (เซอร์เบีย) 0-3 เกม
  • คลาส 3 : ดารารัตน์ อาสายุทธ ชนะ เนอร์กิซ อัลทินตาส (ตุรกี) 3-1 เกม

----------------------------------------

วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2564

วีลแชร์ฟันดาบ ประเภทเซเบอร์ บุคคลหญิง คลาส บี : สายสุนีย์ จ๊ะนะ

  • รอบแบ่งกลุ่ม : สถิติชนะ 3 แพ้ 2 ได้ผ่านเข้ารอบ 16 คนสุดท้าย
  • รอบ 16 คน : ได้บาย
  • รอบ 8 คน : แพ้ เทียน ซู เม่ย (จีน) 11-15 คะแนน 

เทเบิลเทนนิส ชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม นัดแรก

  • คลาส 6 : รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ แฮร์ริส เอมิโนวิช (บอสเนีย) 3-0 เกม
  • คลาส 3 : อนุรักษ์ ลาววงษ์ แพ้ ฟลอริยอง เมอรอง (ฝรั่งเศส) 0-3 เกม
  • คลาส 8 : คมกฤษณ์ จริตสัจ แพ้ เอมิล อันเดอร์สัน (สวีเดน) 0-3 เกม
  • คลาส 2 : ถิรายุ เชื้อวงษ์ แพ้ มาร์ติน ลูดรอฟสกี้ (สโลวาเกีย) 1-3 เกม
  • คลาส 5 : ปานวาด ศรีงาม แพ้ อาบู อาวาด (จอร์แดน) 0-3 เกม
  • คลาส 4 : วันชัย ชัยวุฒิ แพ้ บอริส ทราฟนิเชค (สโลวาเกีย) 2-3 เกม
  • คลาส 3 : ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น ชนะผ่าน อเล็กซานเดอร์ โอห์เกรน (สวีเดน)

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม นัดแรก

  • คลาส 3 : ดารารัตน์ อาสายุทธ แพ้ แอนนา คาริน อัลควิสต์ (สวีเดน) 1-3 เกม
  • คลาส 4 : วิจิตรา ใจอ่อน แพ้ จาง เหมี่ยว (จีน) 2-3 เกม

ว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 200 ม. ชาย คลาส S5 รอบคัดเลือก : 

  • ภูชิต อิงชัยภูมิ อันดับ 5 ฮีต 2 สถิติ 2:59.32 นาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

-------------------------------------------------

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ << คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

ยอดนิยมในตอนนี้