รีเซต
ผลและโปรแกรม แบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022' ของนักกีฬาไทย พร้อมลิ้งก์ดูสด

ผลและโปรแกรม แบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022' ของนักกีฬาไทย พร้อมลิ้งก์ดูสด

ผลและโปรแกรม แบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022' ของนักกีฬาไทย พร้อมลิ้งก์ดูสด
EkkEReport
11 ธันวาคม 2565 ( 19:00 )
37K
4

ศึกแบดมินตันรายการใหญ่ เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022 จะทำการแข่งขันกัน ระหว่างวันที่ 7-11 ธันวาคมนี้ ที่ประเทศไทย โดยแฟนๆ แบดมินตัน สามารถรับชมเกมการแข่งขันทุกคู่ พร้อมส่งใจเชียร์นักกีฬาไทย แบบสดๆ ได้ทาง TrueVisions รวมทั้งเว็บและแอปพลิเคชั่น TrueID

  • รายการ : แบดมินตัน "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022" รอบชิงชนะเลิศ
  • วัน/เวลาแข่งขัน : วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2565 เริ่มแข่งขันคู่แรก เวลา 13.00 น.
  • สนาม : อาคารกีฬานิมิบุตร สนามกีฬาแห่งชาติ, กรุงเทพมหานคร ประเทศไทย
  • ถ่ายทอดสด :
    • True Sports 3SPOTV1 : คอร์ทที่ 1 คู่ที่ 1-5 เวลา 13.00-18.00 น.
    • True4U : คอร์ทที่ 1 เวลา 13.00-18.00 น.

 

ศึกแบดมินตัน รายการใหญ่ส่งท้ายปี "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2022" (HSBC BWF World Tour Finals 2022) ที่ อาคารกีฬานิมิบุตร สนามกีฬาแห่งชาติ กรุงเทพมหานคร ประเทศไทย ทำการแข่งขันระหว่างวันที่ 7-11 ธันวาคม 2565 ชิงเงินรางวัลรวม 1.5 ล้านเหรียญสหรัฐ (ประมาณ 54 ล้านบาท)

โดยรายการนี้ ได้คัดเลือกเอาสุดยอดนักแบดมินตันของโลก ที่ทำผลงานได้ดีที่สุดในรอบปี (24 รายการ) เพียง 8 อันดับแรกในแต่ละประเภทการแข่งขัน (มีโควต้าชาติละไม่เกิน 2 คน/คู่ ในแต่ละประเภท) เข้ามาต่อสู้ เพื่อช่วงชิงความเป็นหนึ่งในการแข่งขัน "เวิลด์ ทัวร์" รายการสุดท้ายของปี

สำหรับรูปแบบการแข่งขันรายการนี้ ในรอบแรก นักกีฬาจะถูกแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน/คู่ แข่งขันแบบพบกันหมดใน 3 วัน โดยจะเริ่มแข่งขันกันในวันพุธ (7 ธ.ค.) เพื่อคัดเอาแชมป์กลุ่ม และรองแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าไปแข่งขันรอบรองชนะเลิศ ในวันเสาร์ (10 ธ.ค.) ซึ่งในรอบรองชนะเลิศ จะมีการจับสลากประกบคู่อีกครั้ง โดยให้แชมป์กลุ่มเป็นมือวาง ซึ่งผู้ชนะในรอบนี้ จะผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศในวันอาทิตย์ (11 ธ.ค.)

ซึ่งจากการแข่งขันทั้ง 5 ประเภท ผลปรากฏว่ามีนักกีฬาไทยผ่านการคัดเลือกเข้ามาแข่งขันทั้งสิ้น 10 คน (2 คน และ 4 คู่) จาก 3 ประเภท ได้แก่

  1. หญิงเดี่ยว : "เมย์" รัชนก อินทนนท์
  2. หญิงเดี่ยว : "ครีม" บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์
  3. หญิงคู่ : "มูนา" เบญญาภา เอี่ยมสอาด กับ "อันนา" นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด
  4. หญิงคู่ : "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ
  5. คู่ผสม : "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย
  6. คู่ผสม : "เอ็ม" สุภัค จอมเกาะ กับ "เฟม" ศุภิสรา เพียวสามพราน

สำหรับ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2564 เป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ โดยทัพนักกีฬาไทยมีโปรแกรมการแข่งขัน ดังต่อไปนี้

ผลและโปรแกรมการแข่งขันของนักกีฬาไทย

วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2565

รอบชิงชนะเลิศ

คอร์ทที่ 1 : คู่ที่ 1-5 เริ่มแข่งขัน เวลา 13.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 3SPOTV1True4U : 13.00-18.00 น. )

คู่ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
3หญิงคู่เฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน (จีน)2-0 (21-13,21-14)เบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)
5คู่ผสมเจิ้ง ซีเว่ย - หวง ย่าเฉียง (จีน)2-1 (21-19,18-21,21-13)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)

 

วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2565

รอบรองชนะเลิศ

คอร์ทที่ 1 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 3SPOTV1True4U : 14.35-18.40 น. )

คู่ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
2หญิงคู่เบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)2-0 (22-20,21-15)จอง นา อึน - คิม ฮเย จอง (เกาหลีใต้)
10คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (24-22,16-21,21-14)รินอฟ ริวัลดี้ - พิธา ฮานนิงทยาส เมนทารี่ (อินโดนีเซีย)

 

วันศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2565

รอบแรก นัดที่ 3

คอร์ทที่ 1 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 3SPOTV1True4U : 14.35-18.00 น. )

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
4หญิงคู่Aเบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)2-0 (21-15,21-8)จอง นา อึน - คิม ฮเย จอง (เกาหลีใต้)
6คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (23-21,21-13)หวัง ยี่ลู่ - หวง ตงปิง (จีน)
8หญิงเดี่ยวBเหอ ปิงเจียว (จีน)2-1 (8-21,22-20,21-13)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
10หญิงเดี่ยวBไท่ ซื่อ หยิง (ไต้หวัน)2-1 (21-10,12-21,21-7)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)

 

คอร์ทที่ 2 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 5True Sports 7 , SPOTV2

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
3หญิงคู่Aจงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)2-0 (21-10,21-17)วิเวียน ฮู - ลิม ชิว เซียน (มาเลเซีย)
5คู่ผสมBตัน เคียง เม้ง - ไล่ เป่ย จิง (มาเลเซีย)2-0 (21-17,22-20)สุภัค จอมเกาะ - ศุภิสรา เพียวสามพราน (ไทย)

 

วันพฤหัสบดีที่ 8 ธันวาคม 2565

รอบแรก นัดที่ 2

คอร์ทที่ 1 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 3SPOTV1True4U : 14.35-18.00 น. )

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
4คู่ผสมBหวัง ยี่ลู่ - หวง ตงปิง (จีน)2-0 (21-16,21-7)สุภัค จอมเกาะ - ศุภิสรา เพียวสามพราน (ไทย)
5หญิงคู่Aเบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)2-0 (21-9,21-12)วิเวียน ฮู - ลิม ชิว เซียน (มาเลเซีย)
6คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-9,21-11)ตัน เคียง เม้ง - ไล่ เป่ย จิง (มาเลเซีย)
7หญิงเดี่ยวBไท่ ซื่อ หยิง (ไต้หวัน)2-0 (22-20,21-16)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
8หญิงคู่Aจอง นา อึน - คิม ฮเย จอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-14,21-12)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)
10หญิงเดี่ยวBเหอ ปิงเจียว (จีน)2-0 (21-17,24-22)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)

 

วันพุธที่ 7 ธันวาคม 2565

รอบแรก นัดที่ 1

คอร์ทที่ 1 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 3SPOTV1True4U : 15.00-18.00 น. )

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
5หญิงเดี่ยวBรัชนก อินทนนท์ (ไทย)2-0 (21-15,21-13)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)

 

คอร์ทที่ 2 : คู่ที่ 1-10 เริ่มแข่งขัน เวลา 11.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True Sports 5True Sports 7 , SPOTV2

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-6,25-23)สุภัค จอมเกาะ - ศุภิสรา เพียวสามพราน (ไทย)
6หญิงคู่Aจงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)2-1 (21-19,10-21,21-12)เบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)

 

ผลการจับสลากแบ่งกลุ่ม

ประเภทชายเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
วิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)โจว เทียน เฉิน (ไต้หวัน)
พรานนอย เอช.เอส. (อินเดีย)โจนาธาน คริสตี้ (อินโดนีเซีย)
โคได นาราโอกะ (ญี่ปุ่น)โลห์ เคียน ยิว (สิงคโปร์)
หลู กวง ซู (จีน)แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย)

 

ประเภทหญิงเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
เฉิน ยู่เฟย (จีน)ไท่ ซื่อ หยิง (ไต้หวัน)
อัน เซยอง (เกาหลีใต้)เหอ ปิงเจียว (จีน)
อากาเนะ ยามากูชิ (ญี่ปุ่น)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)
เกรกอเรีย มาริสกา ตุนจุง (อินโดนีเซีย)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)

 

ประเภทชายคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
ฟาจาร์ อัลเฟี้ยน - มูฮัมหมัด ไรอัน อาเดียนโต้ (อินโดนีเซีย)โมฮาเหม็ด อาซาน - เฮนดร้า เซเทียวาน (อินโดนีเซีย)
อ่อง ยิว ซิน - เตียว อี้ ยี่ (มาเลเซีย)หลิว ยู่เฉิน - อู๋ ซวนยี่ (จีน)
ทาคุโระ โฮกิ - ยูโกะ โคบายาชิ (ญี่ปุ่น)อารอน เซี๊ยะ - โซ วู ยิค (มาเลเซีย)
ชอย โซล กิว - คิม วอน โฮ (เกาหลีใต้)คิม แอสทรูป - แอนเดอร์ส สการุป ราสมุสเซ่น (เดนมาร์ก)

 

ประเภทหญิงคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
จอง นา อึน - คิม ฮเย จอง (เกาหลีใต้)จาง ชู เซียน - เจิ้ง หยู (จีน)
เบญญาภา เอี่ยมสอาด - นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)เฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน (จีน)
วิเวียน ฮู - ลิม ชิว เซียน (มาเลเซีย)เพอร์ลี่ ตัน - ทินาห์ มูราลิธารัน (มาเลเซีย)
จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)อาพริยานี่ ราฮายู - ซิติ ฟาเดีย ซิลวา รามาดานติ (อินโดนีเซีย)

 

ประเภทคู่ผสม

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
เจิ้ง ซีเว่ย - หวง ย่าเฉียง (จีน)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)
โก๊ะ ซุน ฮวด - เชวอน เจมี่ ไล (มาเลเซีย)หวัง ยี่ลู่ - หวง ตงปิง (จีน)
ทอม กีเซล - เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)สุภัค จอมเกาะ - ศุภิสรา เพียวสามพราน (ไทย)
รินอฟ ริวัลดี้ - พิธา ฮานนิงทยาส เมนทารี่ (อินโดนีเซีย)ตัน เคียง เม้ง - ไล่ เป่ย จิง (มาเลเซีย)

 

 

สำหรับใครที่อยากลุ้นและเชียร์นักแบดไทยผ่านหน้าจอ สามารถสมัครแพ็กเกจ TrueVisions Now Lite ได้เลย

 คลิกซื้อที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้ได้เลย!

  • สมัครได้ที่แอปทรูไอดี เพียง 119 บาท/เดือน คลิก http://bit.ly/3GzEWwi 
  • ลูกค้าทรู มูฟ เอช สมัครง่ายๆ เพียง กด *900*7735# โทรออก
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม โทร 02-700-8000 กด 3

TrueVisions Now Lite

  • ดูได้ทุกเครือข่ายมือถือ
  • รับชมสะดวก ดูได้ทุกที่ทุกเวลาผ่านแอปทรูไอดี
  • เชียร์ได้มันส์กว่าใคร คุณภาพนักพากย์ทรูวิชั่นส์
  • ดูย้อนหลังได้ทุกคู่บนแอปทรูไอดี
  • แพคเกจสุดคุ้ม เฉลี่ยเพียงวันละ 4 บาท
  • รับชมได้พร้อมกันสูงสุด 2 จอ

หมายเหตุ

สมาชิกแพ็กเกจ TrueVisions Now Lite, Now standard, Now Premium จะสามารถรับชม แบดมินตัน HSBC BWF World Tour Finals Bangkok ผ่านช่อง TrueSports 3 / TrueSports 5 ได้ในช่วงวันที่ 7-11 ธันวาคม ตลอดการแข่งขันที่มีการถ่ายทอดสด

 

"เอกกี้รีพอร์ต"

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

-------------------------------------------------

วิธีการดูบอลพรีเมียร์ลีก 2022/23 ที่ TrueID : แพ็กเกจชมครบทุกคู่ - ซิมทรูชมทีมโปรดฟรี!

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ << คลิกที่นี่

เด็ดทุกคลิป ทันทุกช็อต พร้อมผลบอลโลกก่อนใครสมัครรับ กด *301*022# 59 บ. ตลอดโปรแกรม
เน้นๆ โดนๆ เจาะลึกวิเคราะห์ คู่ต่อคู่ ชัดเจนตรงเป้า สมัครรับกด  http://bit.ly/3GYI6Ke  ราคา 3 บาท/ข้อความ

ชมช็อตเด็ด พร้อมอัพเดททุกลูกยิง สมัครกด *301*022# 59 บ. ตลอดโปรแกรม Worldcup2022
เจาะลึกทีมแข่งคู่ต่อคู่ ใครจะชนะหรือแพ้ ผลบอลเป็นแบบไหน สมัครรับกด  http://bit.ly/3GYI6Ke  ราคา 3 บาท/ข้อความ

ยอดนิยมในตอนนี้