TrueID
TH

ทำความรู้จักแบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021' รายชื่อนักกีฬา และผลการจับสลาก

ทำความรู้จักแบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021' รายชื่อนักกีฬา และผลการจับสลาก
EkkEReport
30 พ.ย. 64
2.8K

ศึกการแข่งขันแบดมินตัน ประเภท เวิลด์ ทัวร์ 2021 ได้เดินทางมาถึงทัวร์นาเม้นต์สุดท้าย ซึ่งถือเป็นศึกที่ยิ่งใหญ่ที่สุด นั่นคือ "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021" รายการนี้มีความสำคัญอย่างไร และมีนักกีฬาไทยคนใดที่ได้สิทธิ์เข้าแข่งขันบ้าง ถ้าพร้อมแล้ว เราไปติดตามกันเลย

ขณะนี้การแข่งขัน HSBC BWF World Tour 2021 ได้เดินทางมาถึงการแข่งขันรายการสุดท้ายของปี นั่นคือ HSBC BWF World Tour Finals 2021 ที่เปรียบเสมือนบทสรุปของการแข่งขันในปีนี้แล้ว

HSBC BWF World Tour Finals 2021 คืออะไร ?
การแข่งขันนี้มีความสำคัญอย่างไร ?
และมีนักกีฬาไทยคนใดเข้าร่วมทำการแข่งขันบ้าง ?

 

วันนี้เราขอพาทุกท่านไปทำความรู้จักกับการแข่งขันสุดยิ่งใหญ่ส่งท้ายซีซั่น 2021 ของวงการแบดมินตันกันครับ…

การแข่งขันแบดมินตัน รายการ "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021" (HSBC BWF World Tour Finals 2021) ที่กำลังจะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1-5 ธันวาคม 2564 ที่สนาม บาหลี อินเตอร์เนชั่นแนล คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ เมืองบาหลี ประเทศอินโดนีเซีย ชิงเงินรางวัลรวมถึง 1.5 ล้านเหรียญสหรัฐ (ประมาณ 50 ล้านบาท) ได้คัดเลือกเอาสุดยอดนักแบดมินตันของโลก ที่ทำผลงานได้ดีที่สุดในรอบปี เพียง 8 อันดับแรกในแต่ละประเภทการแข่งขัน อันได้แก่ ชายเดี่ยว, หญิงเดี่ยว, ชายคู่, หญิงคู่ และคู่ผสม โดยให้โควต้าชาติละไม่เกิน 2 คน/คู่ เข้ามาต่อสู้ เพื่อช่วงชิงความเป็นหนึ่งในการแข่งขันรายการสุดท้ายของฤดูกาลนี้

สำหรับการจัดอันดับของนักกีฬา เพื่อเข้าแข่งขันในรายการนี้ จะมาจากการเก็บคะแนนสะสมในการแข่งขัน เวิลด์ ทัวร์ (World Tour) ตั้งแต่ระดับ Super 100, Super 300, Super 500, Super 750 ไปจนถึงระดับ Super 1000 ตลอดทั้งปีนี้ ซึ่งจะแตกต่างกับ อันดับคะแนนสะสมโลก (World Ranking)

ทว่าในปี 2021 นี้ ยังคงมีการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 ส่งผลให้การแข่งขันรายการต่างๆ ยังไม่สามารถจัดแข่งได้ ส่งผลให้เหลือการแข่งขันที่ใช้เก็บคะแนนสะสมทั้งสิ้น 9 รายการ ใน 4 ระดับการแข่งขัน ได้แก่

  • Super 300 : โยเน็กซ์ สวิส โอเพ่น 2021 (YONEX Swiss Open 2021)
  • Super 1000 : โยเน็กซ์ ออล อิงแลนด์ โอเพ่น 2021 (YONEX All England Open 2021)
  • Super 100 : ออร์เลอ็อง มาสเตอร์ส 2021 (Orleans Masters 2021)
  • Super 300 : สเปน มาสเตอร์ส 2021 (Spain Masters 2021)
  • Super 1000 : วิคเตอร์ เดนมาร์ก โอเพ่น 2021 (VICTOR Denmark Open 2021)
  • Super 750 : โยเน็กซ์ เฟรนช์ โอเพ่น 2021 (YONEX French Open 2021)
  • Super 500 : ไฮโล โอเพ่น 2021 (HYLO Open 2021)
  • Super 750 : ไดฮัทสุ อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส 2021 (DAIHATSU Indonesia Masters 2021)
  • Super 1000 : ซิมอินเวสต์ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2021 (SimInvest Indonesia Open 2021)

โดยนักกีฬาที่มีคะแนนสะสมอันดับที่ 1-8 ของแต่ละประเภท จะได้สิทธิ์เข้าร่วมชิงชัย แต่ทั้งนี้ สหพันธ์แบดมินตันโลก (BWF) ยังได้กำหนดเงื่อนไขไว้ว่า 1 ประเทศ จะมีนักกีฬาเข้าแข่งขันได้ไม่เกิน 2 คน/คู่ ในแต่ละประเภทเท่านั้น หากชาติใดมีนักกีฬาที่ติด 8 อันดับแรก มากกว่า 2 คน/คู่ นักกีฬาที่มีอันดับต่ำกว่า 2 อันดับแรกของชาตินั้น ก็จะหมดสิทธิ์เข้าแข่งขัน และสิทธิ์ก็จะตกเป็นของนักกีฬาลำดับถัดไป

นอกจากนั้น ในปีนี้ยังมีเงื่อนไขเพิ่มเติมด้วยว่า นักกีฬาจำเป็นจะต้องเข้าแข่งขันในรายการ ไดฮัทสุ อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส 2021 และ ซิมอินเวสต์ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2021 ที่ประเทศอินโดนีเซียก่อนเท่านั้น จึงจะมีสิทธิ์เข้าแข่งขันในรายการนี้

ซึ่งจากการแข่งขันทั้ง 5 ประเภทนี้ ผลปรากฏว่ามีนักกีฬาไทยผ่านการคัดเลือกเข้ามาแข่งขันทั้งสิ้น 7 คน (3 คน และ 2 คู่) จาก 4 ประเภทการแข่งขัน ได้แก่ ชายเดี่ยว, หญิงเดี่ยว, หญิงคู่ และ คู่ผสม ตามรายชื่อดังต่อไปนี้

  1. ชายเดี่ยว : "วิว" กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (มีคะแนนสะสมอันดับ 8)
  2. หญิงเดี่ยว : "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (มีคะแนนสะสมอันดับ 1)
  3. หญิงเดี่ยว : "ครีม" บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (มีคะแนนสะสมอันดับ 4)
  4. หญิงคู่ : "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ (มีคะแนนสะสมอันดับ 1)
  5. คู่ผสม : "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (มีคะแนนสะสมอันดับ 2)

สำหรับการแข่งขันรายการนี้ มีทั้งหมด 5 วัน โดยในรอบแรก นักกีฬาจะถูกแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน/คู่ ซึ่งการจับสลากแบ่งสายการแข่งขันในทุกประเภท จะมีขึ้นในวันอังคาร (30 พ.ย.) และจะเริ่มแข่งขันกันในวันพุธ (1 ธ.ค.)

โดยรูปแบบการแข่งขัน นักกีฬาในกลุ่มจะพบกันหมด ทำการแข่งขัน 3 วัน โดยคัดเอาแชมป์กลุ่ม และรองแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าไปแข่งขันรอบรองชนะเลิศ ในวันเสาร์ (4 ธ.ค.) ซึ่งในรอบรองชนะเลิศ จะทำการจับสลากประกบคู่ โดยให้แชมป์กลุ่มเป็นมือวาง จากนั้นจะจับสลากเอารองแชมป์กลุ่ม เข้าประกบคู่ และผู้ชนะในรอบนี้ จะผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศในวันอาทิตย์ (5 ธ.ค.)

 

ผลการจับสลากแบ่งกลุ่ม

ประเภทชายเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
วิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)
ราสมุส เกมเก้ (เดนมาร์ก)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)
ลักชยา เซน (อินเดีย)กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)
เคนโตะ โมโมตะ (ญี่ปุ่น)โทม่า จูเนียร์ โปปอฟ (ฝรั่งเศส)

 

ประเภทหญิงเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)อากาเนะ ยามากูชิ (ญี่ปุ่น)
ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
หลี่ วอนนี่ (เยอรมนี)อัน เซยอง (เกาหลีใต้)
ลีเน่ คริสโตเฟอร์เซ่น (เดนมาร์ก)เหยา เจีย หมิน (สิงคโปร์)

 

ประเภทชายคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
มาร์คัส เฟอร์นัลดี้ กีเดี้ยน - เควิน ซานจาย่า ซูคามูลโจ้ (อินโดนีเซีย)ทาคูโระ โฮกิ - ยูโกะ โคบายาชิ (ญี่ปุ่น)
คิม แอสทรูป - แอนเดอร์ส สการุป ราสมุสเซ่น (เดนมาร์ก)อ่อง ยิว ซิน - เตียว อี้ ยี่ (มาเลเซีย)
 หลี่ หยาง - หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)ปรามุดยา กุสุมาวาร์ดานา - เยเรเมีย อีริช ยอช ยาค็อบ รัมบิทัน (อินโดนีเซีย)
ซาวีไซราช รานกิเรดดี้ - ชีรัก เชตตี้ (อินเดีย)คริสโต โปปอฟ - โทม่า จูเนียร์ โปปอฟ (ฝรั่งเศส)

 

ประเภทหญิงคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)นามิ มัตซึยามะ - ชิฮารุ ชิดะ (ญี่ปุ่น)
คิม โซยอง - คอง ฮียอง (เกาหลีใต้)กาเบรียล่า สโตเอว่า - สเตฟานี่ สโตเอว่า (บัลแกเรีย)
เพอร์ลี่ ตัน - ทินาห์ มูราลิธารัน (มาเลเซีย)โคลอี้ เบิร์ช - ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
เกรเซีย โพลี่ - อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)อาชวินี่ พอนนัพพา - เรดดี้ เอ็น ซิกกี้ (อินเดีย)

 

ประเภทคู่ผสม

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
ยูตะ วาตานาเบะ - อาริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)
มัตติอัส คริสเตนเซ่น - อเล็กซานดร้า โบเจ้ (เดนมาร์ก)มาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
ตัน เคียง เม้ง - ไล่ เป่ย จิง (มาเลเซีย)ถัง ชุน มาน - ซื่อ หยิง ซวด (ฮ่องกง)
ชาน เป็ง สุน - โก๊ะ หลิว หยิง (มาเลเซีย)ปราวีน จอร์แดน - เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)

 

มาร่วมลุ้นและส่งกำลังใจให้นักแบดมินตันไทย ในรายการสำคัญนี้ไปพร้อมกันทางช่อง True Sports HD3 , True Sports 7 (คอร์ทที่ 1) และ True Sports HD2 (คอร์ทที่ 2) ที่แอปพลิเคชัน และเว็บไซต์ TrueID ตลอดทั้ง 5 วัน (วันพุธ-วันอาทิตย์) แฟนกีฬาชาวไทยห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง

 

"เอกกี้รีพอร์ต"

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

 

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ >> คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

หรือ อัพเดทข่าวบอลไทยลีก กด *301*36# โทรออก

มาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะ ตามประสาคนรักกีฬากันได้ที่ TrueID Community คลิกเลย!

ยอดนิยมในตอนนี้