TrueID
TH

'บาส-ปอป้อ'ซิวแชมป์! ผลและโปรแกรม แบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021' ของนักกีฬาไทย พร้อมลิ้งก์ดูสด

'บาส-ปอป้อ'ซิวแชมป์! ผลและโปรแกรม แบดมินตัน 'เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021' ของนักกีฬาไทย พร้อมลิ้งก์ดูสด
EkkEReport
5 ธ.ค. 64
32.1K

ศึกแบดมินตันรายการใหญ่ เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021 จะทำการแข่งขันกัน ระหว่างวันที่ 1-5 ธันวาคมนี้ ที่ประเทศอินโดนีเซีย โดยแฟนๆ แบดมินตัน สามารถรับชมเกมการแข่งขันทุกคู่ พร้อมส่งใจเชียร์นักกีฬาไทย แบบสดๆ ได้ทาง TrueVisions รวมทั้งเว็บและแอปพลิเคชั่น TrueID

  • รายการ : แบดมินตัน "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021" รอบชิงชนะเลิศ
  • วัน/เวลาแข่งขัน : วันอาทิตย์ที่ 5 ธันวาคม 2564 เริ่มแข่งขันคู่แรก เวลา 12.00 น.
  • สนาม : บาหลี อินเตอร์เนชั่นแนล คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์, เมืองบาหลี ประเทศอินโดนีเซีย
  • ถ่ายทอดสด : True Sports HD3 , True Sports 7

 

ศึกแบดมินตัน รายการใหญ่ส่งท้ายปี "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021" ที่สนาม บาหลี อินเตอร์เนชั่นแนล คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ เมืองบาหลี ประเทศอินโดนีเซีย ทำการแข่งขันระหว่างวันที่ 1-5 ธันวาคม 2564 ชิงเงินรางวัลรวม 1.5 ล้านเหรียญสหรัฐ (ประมาณ 50 ล้านบาท)

โดยรายการนี้ ได้คัดเลือกเอาสุดยอดนักแบดมินตันของโลก ที่ทำผลงานได้ดีที่สุดในรอบปี เพียง 8 อันดับแรกในแต่ละประเภทการแข่งขัน (มีโควต้าชาติละไม่เกิน 2 คน/คู่ ในแต่ละประเภท) เข้ามาต่อสู้ เพื่อช่วงชิงความเป็นหนึ่งในการแข่งขัน "เวิลด์ ทัวร์" รายการสุดท้ายของปี

ซึ่งจากการแข่งขันทั้ง 5 ประเภท ผลปรากฏว่ามีนักกีฬาไทยผ่านการคัดเลือกเข้ามาแข่งขันทั้งสิ้น 7 คน (3 คน และ 2 คู่) จาก 4 ประเภท ได้แก่ "วิว" กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ชายเดี่ยว), "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (หญิงเดี่ยว), "ครีม" บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (หญิงเดี่ยว), "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ (หญิงคู่) และ "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (คู่ผสม)

สำหรับ วันอาทิตย์ที่ 5 ธันวาคม 2564 เป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ โดยทัพนักกีฬาไทยมีโปรแกรมการแข่งขัน ดังต่อไปนี้

ผลและโปรแกรมการแข่งขันของนักกีฬาไทย

วันอาทิตย์ที่ 5 ธันวาคม 2564

รอบชิงชนะเลิศ

คอร์ทที่ 1 : เริ่มแข่งขันคู่ที่ 1-5 เวลา 12.00-17.00 น. ถ่ายทอดสดทาง True Sports HD3 และ True Sports 7

คู่ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
2คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-19,21-11)ยูตะ วาตานาเบะ - อาริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น)
5ชายเดี่ยววิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)2-0 (21-12,21-8)กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)

 

วันเสาร์ที่ 4 ธันวาคม 2564

รอบรองชนะเลิศ

คอร์ทที่ 1

คู่ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
4หญิงเดี่ยวอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-0 (25-23,21-17)พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)
5คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-8,21-18)ชาน เป็ง สุน - โก๊ะ หลิว หยิง (มาเลเซีย)
8ชายเดี่ยวกุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)2-0 (21-18,21-18)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)

 

วันศุกร์ที่ 3 ธันวาคม 2564

รอบแรก นัดที่ 3

คอร์ทที่ 1

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
2หญิงเดี่ยวBอากาเนะ ยามากูชิ (ญี่ปุ่น)2-0 (21-18,21-18)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
4หญิงคู่Aคิม โซยอง - คอง ฮียอง (เกาหลีใต้)2-1 (18-21,22-20,21-8)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)
6หญิงเดี่ยวAพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)2-1 (21-12,19-21,21-14)ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
2ชายเดี่ยวBกุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)2-1 (21-12,20-22,21-5)โทม่า จูเนียร์ โปปอฟ (ฝรั่งเศส)
8คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-18,21-13)มาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)

 

วันพฤหัสบดีที่ 2 ธันวาคม 2564

รอบแรก นัดที่ 2

คอร์ทที่ 1

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
4หญิงคู่Aเพอร์ลี่ ตัน - ทินาห์ มูราลิธารัน (มาเลเซีย)2-0 (23-21,21-14)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)
5หญิงเดี่ยวAพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)2-0 (22-20,23-21)ลีเน่ คริสโตเฟอร์เซ่น (เดนมาร์ก)
10คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (21-14,20-22,21-19)ถัง ชุน มาน - ซื่อ หยิง ซวด (ฮ่องกง)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1หญิงเดี่ยวBบุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)21-7,15-9 Retired เหยา เจีย หมิน (สิงคโปร์)
4ชายเดี่ยวBกุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)2-0 (21-18,21-7)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)

 

วันพุธที่ 1 ธันวาคม 2564

รอบแรก นัดที่ 1

คอร์ทที่ 1

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
4ชายเดี่ยวBลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)2-0 (21-15,21-16)กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)
5หญิงเดี่ยวAพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)2-0 (21-18,21-18)หลี่ วอนนี่ (เยอรมนี)
8คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (21-14,10-21,21-11)ปราวีน จอร์แดน - เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1หญิงเดี่ยวBอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-16,21-5)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
4หญิงคู่Aเกรเซีย โพลี่ - อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)2-0 (21-15,21-12)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)

 

 

ผลการจับสลากแบ่งกลุ่ม

ประเภทชายเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
วิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)
ราสมุส เกมเก้ (เดนมาร์ก)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)
ลักชยา เซน (อินเดีย)กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)
เคนโตะ โมโมตะ (ญี่ปุ่น)โทม่า จูเนียร์ โปปอฟ (ฝรั่งเศส)

 

ประเภทหญิงเดี่ยว

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)อากาเนะ ยามากูชิ (ญี่ปุ่น)
ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)
หลี่ วอนนี่ (เยอรมนี)อัน เซยอง (เกาหลีใต้)
ลีเน่ คริสโตเฟอร์เซ่น (เดนมาร์ก)เหยา เจีย หมิน (สิงคโปร์)

 

ประเภทชายคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
มาร์คัส เฟอร์นัลดี้ กีเดี้ยน - เควิน ซานจาย่า ซูคามูลโจ้ (อินโดนีเซีย)ทาคูโระ โฮกิ - ยูโกะ โคบายาชิ (ญี่ปุ่น)
คิม แอสทรูป - แอนเดอร์ส สการุป ราสมุสเซ่น (เดนมาร์ก)อ่อง ยิว ซิน - เตียว อี้ ยี่ (มาเลเซีย)
 หลี่ หยาง - หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)ปรามุดยา กุสุมาวาร์ดานา - เยเรเมีย อีริช ยอช ยาค็อบ รัมบิทัน (อินโดนีเซีย)
ซาวีไซราช รานกิเรดดี้ - ชีรัก เชตตี้ (อินเดีย)คริสโต โปปอฟ - โทม่า จูเนียร์ โปปอฟ (ฝรั่งเศส)

 

ประเภทหญิงคู่

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)นามิ มัตซึยามะ - ชิฮารุ ชิดะ (ญี่ปุ่น)
คิม โซยอง - คอง ฮียอง (เกาหลีใต้)กาเบรียล่า สโตเอว่า - สเตฟานี่ สโตเอว่า (บัลแกเรีย)
เพอร์ลี่ ตัน - ทินาห์ มูราลิธารัน (มาเลเซีย)โคลอี้ เบิร์ช - ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
เกรเซีย โพลี่ - อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)อาชวินี่ พอนนัพพา - เรดดี้ เอ็น ซิกกี้ (อินเดีย)

 

ประเภทคู่ผสม

กลุ่ม เอกลุ่ม บี
ยูตะ วาตานาเบะ - อาริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)
มัตติอัส คริสเตนเซ่น - อเล็กซานดร้า โบเจ้ (เดนมาร์ก)มาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
ตัน เคียง เม้ง - ไล่ เป่ย จิง (มาเลเซีย)ถัง ชุน มาน - ซื่อ หยิง ซวด (ฮ่องกง)
ชาน เป็ง สุน - โก๊ะ หลิว หยิง (มาเลเซีย)ปราวีน จอร์แดน - เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

 

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ >> คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

หรือ อัพเดทข่าวบอลไทยลีก กด *301*36# โทรออก

มาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะ ตามประสาคนรักกีฬากันได้ที่ TrueID Community คลิกเลย!

ยอดนิยมในตอนนี้