โปรแกรมและผลการแข่งขัน แบดมินตัน 'โอลิมปิก 2020' ของนักกีฬาไทย พร้อมช่องถ่ายทอดสด

โปรแกรมและผลการแข่งขัน แบดมินตัน 'โอลิมปิก 2020' ของนักกีฬาไทย พร้อมช่องถ่ายทอดสด
EkkEReport
29 ก.ค. 64
85.5K

โปรแกรมและผลการแข่งขันแบดมินตันของทัพนักกีฬาไทย ในมหกรรมกีฬาโอลิมปิก 2020 ที่ชิงชัยกันระหว่างวันที่ 24 กรกฎาคม - 2 สิงหาคม 2564 ที่สนาม มุซาชิโน่ ฟอเรสต์ สปอร์ต พลาซ่า กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น พร้อมช่องถ่ายทอดสด

ศึกการแข่งขัน แบดมินตัน ในมหกรรมกีฬา โอลิมปิก 2020 หรือ "โตเกียวเกมส์" จัดขึ้นระหว่างวันที่ 24 กรกฎาคม - 2 สิงหาคม 2564 ที่สนาม มุซาชิโน่ ฟอเรสต์ สปอร์ต พลาซ่า กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น โดยได้คัดเอาสุดยอดนักแบดมินตันของโลก ในแต่ละประเภทการแข่งขัน อันได้แก่ ชายเดี่ยว, หญิงเดี่ยว, ชายคู่, หญิงคู่ และ คู่ผสม เข้ามาต่อสู้ เพื่อช่วงชิงความเป็นหนึ่ง ในทัวร์นาเมนต์อันสุดยิ่งใหญ่นี้

ทั้งนี้ ทัพนักตบลูกขนไก่ของไทย สามารถคว้าสิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันได้ถึง 7 คน จาก 5 โควตา ใน 4 ประเภทการแข่งขัน ซึ่งนับว่าเป็นชนิดกีฬา ที่มีนักกีฬาทีมชาติไทยเข้าร่วมการแข่งขันมากที่สุดในโอลิมปิกครั้งนี้ ซึ่งประกอบไปด้วย "เมย์" รัชนก อินทนนท์ และ "ครีม" ​บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ ในประเภทหญิงเดี่ยว, "กัน" กันตภณ หวังเจริญ ในประเภทชายเดี่ยว, "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ ในประเภทหญิงคู่ และ "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ในประเภทคู่ผสม

โดยแฟนๆ กีฬาชาวไทยสามารถติดตามชม และส่งใจเชียร์ทัพนักตบลูกขนไก่ทีมชาติไทยได้ ผ่านการถ่ายทอดสด ตามโปรแกรมและช่องทางการรับชม ดังต่อไปนี้

** หมายเหตุ : ไม่สามารถรับชมได้บนทรูไอดี เนื่องจากลิขสิทธิ์การถ่ายทอด ลูกค้าทรูไอดี สามารถรับชมได้ทางโทรทัศน์ภาคพื้นดินระบบดิจิทัล หรือ ทรูวิชั่นส์ เท่านั้น **

โปรแกรมแข่งขันของนักกีฬาไทย

รูปแบบการแข่งขันและตารางคะแนนของนักกีฬาไทย

 

โปรแกรมแข่งขันของนักกีฬาไทย

วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเช้า : ถ่ายทอดสดทางช่อง GMM (25)
  • ช่วงเย็น : ถ่ายทอดสดทางช่อง JKN (18)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทกลุ่มนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เช้า2207.40หญิงเดี่ยวDบุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)2-0 (21-4,21-9)ดาเนียล่า มาเซียส (เปรู)
เช้า5109.40หญิงคู่Dเฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน (จีน)2-0 (21-6,21-10)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)
เย็น2216.40คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-13,21-6)โจชัว ฮัลเบิร์ต-ยู - โจเซฟิน หวู (แคนาดา)

 

วันอาทิตย์ที่ 25 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเช้า : ถ่ายทอดสดทางช่อง True4U (24)
  • ช่วงเย็น : ถ่ายทอดสดทางช่อง PPTV HD (36)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทกลุ่มนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เช้า2308.40หญิงคู่Dคิม โซยอง - คอง ฮียอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-19,24-22)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)
เช้า4210.00คู่ผสมBเดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-9,21-15)ทอม กีเซล - เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)
เย็น3217.20หญิงเดี่ยวNรัชนก อินทนนท์ (ไทย)2-0 (21-5,21-10)ลอร่า ซาโรซี่ (ฮังการี)
เย็น4218.00ชายเดี่ยวKกันตภณ หวังเจริญ (ไทย)2-0 (21-13,21-15)ไค แชเฟอร์ (เยอรมนี)

 

วันจันทร์ที่ 26 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเช้า : ถ่ายทอดสดทางช่อง JKN (18)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทกลุ่มนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เช้า4210.00คู่ผสมBมาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ (สหราชอาณาจักร)2-0 (21-12,21-19)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)

 

วันอังคารที่ 27 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเย็น : ถ่ายทอดสดทางช่อง True4U (24)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทกลุ่มนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เย็น2116.40หญิงเดี่ยวDบุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)2-0 (21-16,21-12)คริสติน คูบา (เอสโตเนีย)
เย็น3317.20หญิงคู่Dกาเบรียล่า สโตเอว่า - สเตฟานี่ สโตเอว่า (บัลแกเรีย)2-1 (21-11,16-21,21-17)จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ (ไทย)

 

วันพุธที่ 28 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเช้า : ประเภทคู่ผสม ถ่ายทอดสดทางช่อง GMM (25) / ประเภทหญิงเดี่ยว ถ่ายทอดสดทางช่อง ThaiPBS (3)
  • ช่วงเย็น : ถ่ายทอดสดทางช่อง JKN (18)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทกลุ่มนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เช้า5109.40คู่ผสมQFยูตะ วาตานาเบะ - อาริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น)2-1 (15-21,21-16,21-14)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)
เช้า5309.40หญิงเดี่ยวNรัชนก อินทนนท์ (ไทย)2-1 (19-21,21-18,21-10)ซอนยา เซี๊ยะห์ (มาเลเซีย)
เย็น4218.00ชายเดี่ยวKโทบี้ เพนตี้ (สหราชอาณาจักร)2-0 (21-19,21-12)กันตภณ หวังเจริญ (ไทย)

 

วันพฤหัสบดีที่ 29 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเช้า : ถ่ายทอดสดทางช่อง True4U (24)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทรอบนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เช้า1207.00หญิงเดี่ยว16 คนรัชนก อินทนนท์ (ไทย)2-0 (21-12,21-19)เกรกอเรีย มาริสกา ทุนจุง (อินโดนีเซีย)
เช้า2207.45หญิงเดี่ยว16 คนอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-15, 21-15)บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (ไทย)

 

วันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม 2564

  • ช่วงเย็น : ถ่ายทอดสดทางช่อง GMM (25)
ช่วงคู่คอร์ทเวลาประเภทรอบนักกีฬาชาติผลการแข่งขันชาตินักกีฬา
เย็น3115.30หญิงเดี่ยวQFไท่ ซื่อ หยิง (ไต้หวัน)2-1 (14-21,21-18,21-18)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)

 

รูปแบบการแข่งขันและตารางคะแนน

ประเภทชายเดี่ยว

มีนักกีฬา 42 คน จาก 37 ชาติ แบ่งออกเป็น 14 กลุ่ม กลุ่มละ 3 คน โดยจะคัดเอาแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าสู่รอบ 16 คนสุดท้าย สำหรับ "กัน" กันตภณ หวังเจริญ มือวางอันดับ 14 ของรายการ และมือ 15 ของโลก ถูกจับให้เป็นมือวางในกลุ่ม K

กลุ่ม K

อันดับนักกีฬาแข่งชนะแพ้
1 โทบี้ เพนตี้ มือ 56 (สหราชอาณาจักร)220
2 กันตภณ หวังเจริญ มือ 15 (ไทย)211
3 ไค แชเฟอร์ มือ 74 (เยอรมนี)202

 

ประเภทหญิงเดี่ยว

มีนักกีฬา 43 คน จาก 37 ชาติ แบ่งออกเป็น 14 กลุ่ม กลุ่มละ 3 คน โดยจะคัดเอาแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าสู่รอบ 16 คนสุดท้าย สำหรับ "เมย์" รัชนก อินทนนท์ มือวางอันดับ 5 ของรายการ และมือ 6 ของโลก ถูกจับให้เป็นมือวางในกลุ่ม N และ "ครีม" ​บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ มือวางอันดับ 10 ของรายการ และมือ 13 ของโลก ถูกจับให้เป็นมือวางในกลุ่ม D

กลุ่ม D

อันดับนักกีฬาแข่งชนะแพ้
1 บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ มือ 13 (ไทย)220
2 คริสติน คูบา มือ 51 (เอสโตเนีย)211
3 ดาเนียล่า มาร์เซียส มือ 88 (เปรู)202

กลุ่ม N

อันดับนักกีฬาแข่งชนะแพ้
1 รัชนก อินทนนท์ มือ 6 (ไทย)110
2 ซอนยา เซี๊ยะห์ มือ 35 (มาเลเซีย)101
3 ลอร่า ซาโรซี่ มือ 74 (ฮังการี) ** ถอนตัวออกจากการแข่งขัน **000

 

ประเภทหญิงคู่

มีนักกีฬา 16 คู่ (32 คน) จาก 14 ชาติ แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน โดยจะคัดเอาอันดับ 1 และ 2 ของกลุ่ม ผ่านเข้าสู่รอบ 8 คู่สุดท้าย สำหรับ "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ คู่มือ 8 ของโลก ถูกจับให้อยู่ในกลุ่ม D ซึ่งมี เฉิน ชิงเฉิน กับ เจีย ยี่ฟาน คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ และคู่มือ 3 ของโลก จากจีน เป็นมือวางของกลุ่ม

กลุ่ม D

อันดับนักกีฬาแข่งชนะแพ้
1 เฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน คู่มือ 3 (จีน)330
2 คิม โซยอง - คอง ฮียอง คู่มือ 5 (เกาหลีใต้)321
3 กาเบรียล่า สโตเอว่า - สเตฟานี่ สโตเอว่า คู่มือ 12 (บัลแกเรีย)312
4 จงกลพรรณ กิติธรากุล - รวินดา ประจงใจ คู่มือ 8 (ไทย)303

 

ประเภทคู่ผสม

มีนักกีฬา 16 คู่ (32 คน) จาก 15 ชาติ แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน โดยจะคัดเอาอันดับ 1 และ 2 ของกลุ่ม ผ่านเข้าสู่รอบ 8 คู่สุดท้าย สำหรับ "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือวางอันดับ 3 ของรายการ และคู่มือ 2 ของโลก ถูกจับให้เป็นมือวางในกลุ่ม B

กลุ่ม B

อันดับนักกีฬาแข่งชนะแพ้
1 มาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ คู่มือ 8 (สหราชอาณาจักร)330
2 เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือ 2 (ไทย)321
3 ทอม กีเซล - เมลฟิน เดอรูร์ คู่มือ 10 (ฝรั่งเศส)312
4 โจชัว ฮัลเบิร์ต-ยู - โจเซฟิน หวู คู่มือ 27 (แคนาดา)303

 

"เอกกี้รีพอร์ต"

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

 

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ << คลิกที่นี่

อัพเดทข่าว ผลบอล พรีเมียร์ลีก แบบทันใจ พร้อมวิเคราะห์คู่เด่นในรอบสัปดาห์ ส่งถึงมือคุณ
คลิกเลย!! bit.ly/2PsYXMG หรือ กด *301*32# โทรออก

ยอดนิยมในตอนนี้