'บาส-ปอป้อ'สามแชมป์! ผลการแข่งขัน โปรแกรม และลิ้งก์ถ่ายทอดสดแบดมินตัน 'เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020'

'บาส-ปอป้อ'สามแชมป์! ผลการแข่งขัน โปรแกรม และลิ้งก์ถ่ายทอดสดแบดมินตัน 'เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020'
EkkEReport
31 ม.ค. 64
114.9K

ศึกแบดมินตันรายการใหญ่ เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020 จะทำการแข่งขันกัน ระหว่างวันที่ 27-31 มกราคมนี้ โดยแฟนๆ แบดมินตัน สามารถรับชมเกมแบบสดๆ ทางหน้าจอได้ที่ TrueVisions และ True4U รวมถึงทางออนไลน์ ผ่านเว็บและแอป TrueID

การแข่งขันแบดมินตัน รายการ "เอชเอสบีซี บีดับเบิ้ลยูเอฟ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020" (HSBC BWF World Tour Finals 2020) ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 27-31 มกราคม 2564 ที่อิมแพค อารีน่า เมืองทองธานี ประเทศไทย ชิงเงินรางวัลรวมถึง 1.5 ล้านเหรียญสหรัฐ (ประมาณ 45 ล้านบาท) ได้คัดเลือกเอาสุดยอดนักแบดมินตันของโลก ที่ทำผลงานได้ดีที่สุดในรอบปี เพียง 8 อันดับ โดยให้โควต้าชาติละไม่เกิน 2 คน/คู่ ในแต่ละประเภทการแข่งขัน อันได้แก่ ชายเดี่ยว, หญิงเดี่ยว, ชายคู่, หญิงคู่ และคู่ผสม เข้ามาต่อสู้ เพื่อช่วงชิงความเป็นหนึ่งในการแข่งขันรายการสุดท้ายของฤดูกาลนี้

• รอเชียร์ 6 ขนไก่ไทย! ทำความรู้จักศึกแบดมินตันสุดยิ่งใหญ่ 'เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020'

โดยรายการนี้ มีนักกีฬาไทยผ่านการคัดเลือกเข้ามาแข่งขัน 6 คน (2 คน และ 2 คู่) จาก 3 ประเภทการแข่งขัน ได้แก่ "เมย์" รัชนก อินทนนท์ และ "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ ในประเภทหญิงเดี่ยว, "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ ในประเภทหญิงคู่ และ "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ในประเภทคู่ผสม

 

โปรแกรมและผลการแข่งขัน

โปรแกรมการแข่งขันของนักกีฬาไทยวันนี้

• วันอาทิตย์ที่ 31 มกราคม 2564

• วันเสาร์ที่ 30 มกราคม 2564

• วันศุกร์ที่ 29 มกราคม 2564

• วันพฤหัสบดีที่ 28 มกราคม 2564

• วันพุธที่ 27 มกราคม 2564

• ผลการจับสลากแบ่งกลุ่ม

 

 

จากการจับสลากแบ่งกลุ่ม ผลปรากฎว่า ประเภทหญิงเดี่ยว 2 นักกีฬาไทยอย่าง "เมย์ รัชนก" มืออันดับ 5 ของโลก และ "หมิว พรปวีณ์" มืออันดับ 13 ของโลก อยู่ใน กลุ่มบี ร่วมกับ ไท่ ซื่อหยิง มืออันดับ 1 ของโลก จากไต้หวัน และ พี.วี. สินธุ มืออันดับ 7 ของโลก จากอินเดีย

ส่วนในประเภทหญิงคู่ "กิ๊ฟ-วิว" คู่มืออันดับ 11 ของโลก อยู่ใน กลุ่มบี ร่วมกับ คิม โซยอง กับ กอง ฮียอง คู่มืออันดับ 6 ของโลก จากเกาหลีใต้, โคลอี้ เบิร์ช กับ ลอว์เรน สมิธ คู่มืออันดับ 18 ของโลก จากอังกฤษ และ ลินดา เอฟเลอร์ กับ อิสซาเบล เฮิร์ททริช คู่มืออันดับ 31 ของโลก จากเยอรมนี

ขณะที่ประเภทคู่ผสม "บาส-ปอป้อ" คู่มืออันดับ 3 ของโลก อยู่ใน กลุ่มเอ ร่วมกับ มาร์คัส เอลลิส กับ ลอว์เรน สมิธ คู่มืออันดับ 9 ของโลก จากอังกฤษ, ปราวีน จอร์แดน กับ เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ คู่มืออันดับ 4 ของโลก จากอินโดนีเซีย และ โซว ซองแจ กับ แช ยูจุง คู่มืออันดับ 6 ของโลก จากเกาหลีใต้

ทั้งนี้ แฟนกีฬาชาวไทย สามารถรับชมการแข่งขัน และส่งใจเชียร์นักแบดมินตันไทยไปพร้อมกัน ผ่านการถ่ายทอดสดทางทรูวิชั่นส์ทุกแพลตฟอร์ม โดย TrueVisions พร้อมด้วย TrueID จะถ่ายทอดสดการแข่งขัน ครบทุกคู่ ทั้ง 5 วัน (วันพุธ-วันอาทิตย์) ผ่านทางช่อง True Sports HD3True Sports 7 (คอร์ทที่ 1) และ True Sports HD2 (คอร์ทที่ 2) ตั้งแต่เวลา 11.00 - 21.00 น. และถ่ายทอดสดผ่านทางช่อง True4U ตามช่วงเวลาที่กำหนด

นอกจากนั้นในช่องทางออนไลน์ ทางช่อง YouTube True4U และ Facebook True4U จะทำการ LIVE! เกมการแข่งขันทุกคู่ ที่มีนักกีฬาไทยลงแข่งอีกด้วย

พร้อมกันนี้ แฟนแบดมินตัน สามารถอัพเดทความเคลื่อนไหวทุกแมตช์ เกาะติดทุกการแข่งขันได้ทาง TNN 16 และ TrueID

ผลการแข่งขันของนักกีฬาไทยวันนี้ (31 ม.ค.)

รอบชิงชนะเลิศ

• ลุ้นแชมป์ที่ 3! พรีวิว แบด เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ : รอบชิงฯ คู่ผสม 'บาส-ปอป้อ' พร้อมลิ้งก์ดูสด

คู่ที่

ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
5คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (21-18,8-21,21-8)โซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)

• ตบกระหึ่มโลก!! 'บาส-ปอป้อ' ปราบคู่เกาหลีใต้ ผงาดแชมป์เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ (ชมคลิปไฮไลท์)

ผลการแข่งขันของนักกีฬาไทย (30 ม.ค.)

รอบรองชนะเลิศ (4 คนสุดท้าย)

คู่ที่

ประเภทนักกีฬาอันดับผลการแข่งขันอันดับนักกีฬา
2หญิงคู่คิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)1B2-1 (21-11,12-21,21-16)2Bจงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย)
6หญิงเดี่ยวคาโรลิน่า มาริน (สเปน)2A2-0 (21-13,21-13)1Bพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)
8คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2A2-0 (21-15,21-17)1Bทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)


วันอาทิตย์ที่ 31 มกราคม 2564

รอบชิงชนะเลิศ

คอร์ทที่ 1 : 13.00 - 18.00 น. ถ่ายทอดสด ครบทั้ง 5 คู่ ทางช่อง True Sports HD3 และ True Sports 7

และเวลา 14.30 - 18.00 น. ถ่ายทอดสดทางช่อง True4U

** ทุกเกมที่มีนักกีฬาไทยลงแข่ง LIVE! ทางช่อง YouTube True4U และ Facebook True4U **

คู่ที่

ประเภทนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1หญิงคู่ลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้)2-1 (15-21,26-24,21-19)คิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)
2ชายคู่หลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)2-0 (21-17,23-21)โมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย)
3หญิงเดี่ยวไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน)2-1 (14-21,21-8,21-19)คาโรลิน่า มาริน (สเปน)
4ชายเดี่ยวแอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก)2-1 (21-16,5-21,21-17)วิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)
5คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (21-18,8-21,21-8)โซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)

 

วันเสาร์ที่ 30 มกราคม 2564

รอบรองชนะเลิศ (4 คนสุดท้าย)

คู่ที่

ประเภทนักกีฬาอันดับผลการแข่งขันอันดับนักกีฬา
1หญิงคู่ลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้)1A2-0 (21-14,21-15)2Aเชา เหม่ยกวน / ลี เหม็งหยวน (มาเลเซีย)
2หญิงคู่คิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)1B2-1 (21-11,12-21,21-16)2Bจงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย)
3ชายคู่โมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย)2B2-0 (23-21,21-13)1Bชอย โซวกิว / โซว ซองแจ (เกาหลีใต้)
4หญิงเดี่ยวไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน)2B2-0 (21-18,21-12)1Aอัน เซยอง (เกาหลีใต้)
5ชายคู่หลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)1A2-0 (22-20,21-17)2Aเบน เลน / ฌอน เวอร์ดี้ (อังกฤษ)
6หญิงเดี่ยวคาโรลิน่า มาริน (สเปน)2A2-0 (21-13,21-13)1Bพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)
7ชายเดี่ยวแอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก)2B2-1 (21-18,14-21,21-16)1Bหวัง ซื่อเหว่ย (ไต้หวัน)
8คู่ผสมเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2A2-0 (21-15,21-17)1Bทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)
9ชายเดี่ยววิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)1A2-0 (21-16,21-9)2Aโจว เทียนเฉิน (ไต้หวัน)
10คู่ผสมโซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)1A2-0 (21-19,21-8)2Bโก๊ะ ซุนฮวด / เชวอน เจมี่ไล (มาเลเซีย)

 

วันศุกร์ที่ 29 มกราคม 2564

รอบแรก (รอบแบ่งกลุ่ม แมตช์ที่ 3)

คอร์ทที่ 1

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1ชายคู่Bชอย โซวกิว / โซว ซองแจ (เกาหลีใต้)2-1 (21-11,17-21,21-16)วลาดิเมียร์ อิวานอฟ / อิวาน โซโซนอฟ (รัสเซีย)
2หญิงคู่Bจงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย)2-0 (21-13,21-14)ลินดา เอฟเลอร์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)
3หญิงคู่Aเชา เหม่ยกวน / ลี เหม็งหยวน (มาเลเซีย)2-0 (21-13,21-17)เกรเซีย โพลี่ / อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)
4ชายคู่Bโมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย)2-1 (18-21,21-17,21-11)อารอน เชี๊ยะ / โซ วูยิค (มาเลเซีย)
5หญิงเดี่ยวAอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-1 (21-16,14-21,21-19)คาโรลิน่า มาริน (สเปน)
6หญิงเดี่ยวBปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)2-0 (21-18,21-15)พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)
7ชายเดี่ยวBหวัง ซื่อเหว่ย (ไต้หวัน)2-0 (21-11,21-19)แอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก)
8หญิงเดี่ยวBไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน)2-1 (23-25,21-12,21-9)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)
9ชายเดี่ยวAวิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)2-0 (21-10,21-14)โจว เทียนเฉิน (ไต้หวัน)
10คู่ผสมAเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-0 (21-12,21-11)มาร์คัส เอลลิส / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1หญิงคู่Aลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้)2-0 (21-12,21-16)วิเวียน ฮู / แยป เชงเหวิน (มาเลเซีย)
2หญิงคู่Bคิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-14,21-18)โคลอี้ เบิร์ช / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
3ชายคู่Aหลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)2-0 (21-17,21-13)มาร์คัส เอลลิส / คริส แลงกริดจ์ (อังกฤษ)
4ชายเดี่ยวBอึ้ง กาลอง อังกุส (ฮ่องกง)2-1 (12-21,21-18,21-19)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)
5ชายคู่Aเบน เลน / ฌอน เวอร์ดี้ (อังกฤษ)2-0 (21-15,21-13)ออง ยิวซิน / เตียว อียี่ (มาเลเซีย)
6ชายเดี่ยวAแอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย)2-1 (21-12,15-21,21-13)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)
7คู่ผสมBโก๊ะ ซุนฮวด / เชวอน เจมี่ไล (มาเลเซีย)2-1 (17-21,21-13,21-13)ฮาฟิซ ไฟซาล / กลอเรีย เอ็มมานูเอล วิดจายา (อินโดนีเซีย)
8หญิงเดี่ยวAอีฟเกนิย่า โคเซ็ทสกาย่า (รัสเซีย)2-0 (25-23,21-10)มิเชล ลี (แคนาดา)
9คู่ผสมAโซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)2-0 (21-10,21-13)ปราวีน จอร์แดน / เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)
10คู่ผสมBทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)2-0 (21-10,21-15)มาร์ก แลมส์ฟัสส์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)

 

วันพฤหัสบดีที่ 28 มกราคม 2564

รอบแรก (รอบแบ่งกลุ่ม แมตช์ที่ 2)

คอร์ทที่ 1

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1ชายคู่Bชอย โซวกิว / โซว ซองแจ (เกาหลีใต้)2-0 (21-9,21-16)โมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย)
2ชายคู่Aออง ยิวซิน / เตียว อียี่ (มาเลเซีย)2-0 (21-19,21-18)มาร์คัส เอลลิส / คริส แลงกริดจ์ (อังกฤษ)
3หญิงคู่Bคิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-14,21-18)จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย)
4หญิงเดี่ยวAคาโรลิน่า มาริน (สเปน)2-0 (21-16,21-13)มิเชล ลี (แคนาดา)
5หญิงเดี่ยวBรัชนก อินทนนท์ (ไทย)2-0 (21-18,21-13)ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)
6หญิงคู่Aเกรเซีย โพลี่ / อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)2-0 (21-17,21-7)วิเวียน ฮู / แยป เชงเหวิน (มาเลเซีย)
7หญิงเดี่ยวBพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)2-0 (21-17,21-11)ไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน)
8ชายเดี่ยวAโจว เทียนเฉิน (ไต้หวัน)2-0 (21-19,21-11)แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย)
9คู่ผสมAโซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)2-0 (21-17,21-17)เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)
10ชายเดี่ยวAวิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)2-0 (21-15,21-4)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1ชายคู่Aหลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)2-0 (21-14,21-18)เบน เลน / ฌอน เวอร์ดี้ (อังกฤษ)
2หญิงคู่Bโคลอี้ เบิร์ช / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)2-1 (20-22,21-16,21-12)ลินดา เอฟเลอร์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)
3ชายคู่Bวลาดิเมียร์ อิวานอฟ / อิวาน โซโซนอฟ (รัสเซีย)2-0 (21-19,21-16)อารอน เชี๊ยะ / โซ วูยิค (มาเลเซีย)
4ชายเดี่ยวBหวัง ซื่อเหว่ย (ไต้หวัน)2-1 (19-21,21-9,21-19)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)
5หญิงคู่Aลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้)2-0 (21-15,21-17)เชา เหม่ยกวน / ลี เหม็งหยวน (มาเลเซีย)
6หญิงเดี่ยวAอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-13,21-17)อีฟเกนิย่า โคเซ็ทสกาย่า (รัสเซีย)
7คู่ผสมBทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)2-0 (21-11,21-9)โก๊ะ ซุนฮวด / เชวอน เจมี่ไล (มาเลเซีย)
8ชายเดี่ยวBแอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก)2-0 (21-19,21-16)อึ้ง กาลอง อังกุส (ฮ่องกง)
9คู่ผสมBฮาฟิซ ไฟซาล / กลอเรีย เอ็มมานูเอล วิดจายา (อินโดนีเซีย)2-1 (15-21,22-20,21-15)มาร์ก แลมส์ฟัสส์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)
10คู่ผสมAปราวีน จอร์แดน / เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)2-0 (22-20,21-19)มาร์คัส เอลลิส / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)

 

วันพุธที่ 27 มกราคม 2564

รอบแรก (รอบแบ่งกลุ่ม แมตช์แรก)

คอร์ทที่ 1

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1ชายคู่Bอารอน เชี๊ยะ / โซ วูยิค (มาเลเซีย)2-0 (21-14,21-19)ชอย โซวกิว / โซว ซองแจ (เกาหลีใต้)
2หญิงคู่Bคิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้)2-1 (21-11,19-21,21-11)ลินดา เอฟเลอร์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)
3ชายคู่Aหลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน)2-0 (21-18,24-22)ออง ยิวซิน / เตียว อียี่ (มาเลเซีย)
4หญิงเดี่ยวAอัน เซยอง (เกาหลีใต้)2-0 (21-12,21-17)มิเชล ลี (แคนาดา)
5หญิงเดี่ยวBไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน)2-1 (19-21,21-12,21-17)ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย)
6ชายเดี่ยวBแอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก)2-1 (15-21,21-16,21-18)คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย)
7คู่ผสมBทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส)2-1 (14-21,21-14,21-17)ฮาฟิซ ไฟซาล / กลอเรีย เอ็มมานูเอล วิดจายา (อินโดนีเซีย)
8หญิงเดี่ยวBพรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)2-1 (15-21,21-11,21-18)รัชนก อินทนนท์ (ไทย)
9คู่ผสมAเดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย)2-1 (21-13,16-21,21-11)ปราวีน จอร์แดน / เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย)
10ชายเดี่ยวAวิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก)2-0 (21-17,21-8)แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย)

 

คอร์ทที่ 2

คู่ที่

ประเภทกลุ่มนักกีฬาผลการแข่งขันนักกีฬา
1หญิงคู่Bจงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย)2-0 (21-10,21-11)โคลอี้ เบิร์ช / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
2ชายคู่Aเบน เลน / ฌอน เวอร์ดี้ (อังกฤษ)2-0 (22-20,21-15)มาร์คัส เอลลิส / คริส แลงกริดจ์ (อังกฤษ)
3หญิงคู่Aเชา เหม่ยกวน / ลี เหม็งหยวน (มาเลเซีย)2-1 (21-16,10-21,21-15)วิเวียน ฮู / แยป เชงเหวิน (มาเลเซีย)
4ชายคู่Bโมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย)2-1 (21-18,15-21,21-17)วลาดิเมียร์ อิวานอฟ / อิวาน โซโซนอฟ (รัสเซีย)
5หญิงเดี่ยวAคาโรลิน่า มาริน (สเปน)2-0 (21-19,21-14)อีฟเกนิย่า โคเซ็ทสกาย่า (รัสเซีย)
6หญิงคู่Aเกรเซีย โพลี่ / อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย)2-1 (21-17,22-24,21-15)ลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้)
7ชายเดี่ยวBหวัง ซื่อเหว่ย (ไต้หวัน)2-0 (21-10,21-14)อึ้ง กาลอง อังกุส (ฮ่องกง)
8ชายเดี่ยวAโจว เทียนเฉิน (ไต้หวัน)2-1 (21-16,12-21,21-11)ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย)
9คู่ผสมAโซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้)2-0 (21-12,21-12)มาร์คัส เอลลิส / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ)
10คู่ผสมBโก๊ะ ซุนฮวด / เชวอน เจมี่ไล (มาเลเซีย)2-1 (14-21,21-18,21-18)มาร์ก แลมส์ฟัสส์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี)

 

ผลการจับสลากแบ่งกลุ่ม

ประเภทหญิงเดี่ยว

กลุ่ม เอ

กลุ่ม บี

 คาโรลิน่า มาริน (สเปน) มือ 6 ของโลก ไท่ ซื่อหยิง (ไต้หวัน) มือ 1 ของโลก
 อัน เซยอง (เกาหลีใต้) มือ 9 ของโลก รัชนก อินทนนท์ (ไทย) มือ 5 ของโลก
 มิเชล ลี (แคนาดา) มือ 10 ของโลก พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย) มือ 13 ของโลก
 อีฟเกนิย่า โคเซ็ทสกาย่า (รัสเซีย) มือ 25 ของโลก ปูซาร์ลา เวนกาตา สินธุ (อินเดีย) มือ 7 ของโลก

 

ประเภทหญิงคู่

กลุ่ม เอ

กลุ่ม บี

 เกรเซีย โพลี่ / อาพริยานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย) มือ 8 ของโลก คิม โซยอง / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้) มือ 6 ของโลก
 ลี โซฮี กับ / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้) มือ 4 ของโลก โคลอี้ เบิร์ช / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ) มือ 18 ของโลก
 เชา เหม่ยกวน / ลี เหม็งหยวน (มาเลเซีย) มือ 14 ของโลก ลินดา เอฟเลอร์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี) มือ 31 ของโลก
 วิเวียน ฮู / แยป เชงเหวิน (มาเลเซีย) มือ 25 ของโลก จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย) มือ 11 ของโลก

 

ประเภทคู่ผสม

กลุ่ม เอ

กลุ่ม บี

 มาร์คัส เอลลิส / ลอว์เรน สมิธ (อังกฤษ) มือ 9 ของโลก มาร์ก แลมส์ฟัสส์ / อิสซาเบล เฮิร์ททริช (เยอรมนี) มือ 17 ของโลก
 เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย) มือ 3 ของโลก ทอม กีเซล / เมลฟิน เดอรูร์ (ฝรั่งเศส) มือ 15 ของโลก
 ปราวีน จอร์แดน / เมลาติ เดว่า อ๊อคตาเวียนติ (อินโดนีเซีย) มือ 4 ของโลก ฮาฟิซ ไฟซาล / กลอเรีย เอ็มมานูเอล วิดจายา (อินโดนีเซีย) มือ 8 ของโลก
 โซว ซองแจ / แช ยูจุง (เกาหลีใต้) มือ 6 ของโลก โก๊ะ ซุนฮวด / เชวอน เจมี่ไล (มาเลเซีย) มือ 12 ของโลก

 

ประเภทชายเดี่ยว

กลุ่ม เอ

กลุ่ม บี

 วิคเตอร์ แอ็กเซลเซ่น (เดนมาร์ก) มือ 4 ของโลก แอนเดอร์ส แอนทอนเซ่น (เดนมาร์ก) มือ 3 ของโลก
 โจว เทียนเฉิน (ไต้หวัน) มือ 2 ของโลก หวัง ซื่อเหว่ย (ไต้หวัน) มือ 12 ของโลก
 ลี ซีเจี๋ย (มาเลเซีย) มือ 10 ของโลก คิดัมบี ศรีกานธ์ (อินเดีย) มือ 14 ของโลก
 แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย) มือ 6 ของโลก อึ้ง กาลอง อังกุส (ฮ่องกง) มือ 8 ของโลก

 

ประเภทชายคู่

กลุ่ม เอ

กลุ่ม บี

 หลี่ หยาง / หวัง ชิหลิน (ไต้หวัน) มือ 7 ของโลก อารอน เชี๊ยะ / โซ วูยิค (มาเลเซีย) มือ 9 ของโลก
 ออง ยิวซิน / เตียว อียี่ (มาเลเซีย) มือ 15 ของโลก โมฮาเหม็ด อัสซาน / เฮนดร้า เซเตียวาน (อินโดนีเซีย) มือ 2 ของโลก
 เบน เลน / ฌอน เวอร์ดี้ (อังกฤษ) มือ 32 ของโลก วลาดิเมียร์ อิวานอฟ / อิวาน โซโซนอฟ (รัสเซีย) มือ 24 ของโลก
 มาร์คัส เอลลิส / คริส แลงกริดจ์ (อังกฤษ) มือ 22 ของโลก ชอย โซวกิว / โซว ซองแจ (เกาหลีใต้) มือ 8 ของโลก

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

>> รอเชียร์ 6 ขนไก่ไทย! ทำความรู้จักศึกแบดมินตันสุดยิ่งใหญ่ 'เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020'

>> Sports Profile : ประวัติ 'บาส เดชาพล' และ 'ปอป้อ ทรัพย์สิรี' คู่มือตบลูกขนไก่ระดับโลกของไทย

ดูสดฟรี!! ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก ทุกสัปดาห์ พร้อมกีฬาชั้นนำระดับโลกแบบจัดเต็ม ต้อง App TrueID เท่านั้น

รวมข้อมูลแก้ไขปัญหาการใช้งาน รับชม หรือโปรโมชันกิจกรรมต่างๆ >> คลิกที่นี่

เก็งไม่มีพลาด! ฟันธงคู่ไหนเด็ด! เจาะลึกก่อนเกมพรีเมียร์ลีก สมัครทาง SMS พิมพ์ R1 ส่งมาที่ 4238066 หรือคลิกที่แบนเนอร์ด้านล่างนี้ ใช้ฟรี 7 วัน!!!!

ยอดนิยมในตอนนี้